ตัวเลขนั้นสำคัญไฉน ตอน หลากหลายวิธีหาคำตอบ
ทีมงานทรูปลูกปัญญา
|
06 ส.ค. 64
 | 10.9K views



ตัวเลขนั้นสำคัญไฉน ตอน หลากหลายวิธีหาคำตอบ

“เอ้าลูกๆ ใครจะไปซื้อของกับแม่ เตรียมเลยจ้ะ”

“พอพถึงป้ายรถ คุณก็บอกให้ตั๊กคิดเงินค่าโดยสารรถ “ตั๊กคิดซิ ค่าโดยสารรถเท่าไหร่จะได้เตรียมเงินไว้ให้พร้อม”

“เลขอีกแล้วพี่ตูมตาม”

“เลขอยู่รอบตัวเราแหละจ้ะต้อม เดี๋ยวดูไปเรือ่ย ๆ ซิ” ตูมตามตอบและชักชวนให้ต้อมสังเกต ต้อมพูดแบบแปลกใจ “เอ้านี่ก็ซอย 5”

“รถที่จะไปตลาดมาแล้ว ขึ้นรถกันเถอะลูก”

“ตูมตามไม่ไปด้วยนะครับ”

“ทุกคนร่ำลาตูมตาม และนัดจะพบกันใหม่”

คุณแม่และลูกๆยืนดูผลไม้ ช่วยกันเลือกและคิดราคา



“วันนี้ฝรั่งกิโลละ 20 บาทค่ะคุณแม่ ซื้อดีไหมคะ” ติ๊กปรึกษาคุณแม่

“จ๊ะแพงหน่อย แต่ก็น่ากิน”

“แม่ค้าจ้ะ ฝรั่ง 2 ผลนี้ราคาเท่าไหร่”

“1 กิโล กับ 2 ขีด คิดเป็นเงิน 24 บาทค่ะ”

“ติ๊กลองคิดดูซิว่า ถูกไหม”

“ถูกต้องค่ะ” “ช่วยกันจำนะลูก”

“ครับ ตั๊กจะจดไว้ ตั๊กขันอาสา

“เอาอะไรอีกดีจ้ะ” คุณแม่ถามความเห็นลูก ๆ

“มะม่วงดีไหมคะ น่ากนดีคุณแม่” ต้อมออกความเห็น

“3 ผลนี้เท่าไรจ้ะ” คุณแม่เลือกแล้วถามราคาแม่ค้า

“9 ขีด โลละ 30 บาท เป็นเงิน 27 บาทค่ะ”

“ใช่ค่ะคุณแม่ มะม่วงราคา 27 บาท” ติ๊กทำหน้าที่ตรวจสอบตามเคย

“ฝากไว้ก่อนนะจ๊ะแม่ค้า เดี๋ยวขากลับจะมาเอา”

“เอ๊ะ ฝรั่ง 2 ลูกหนักตั้ง 1 กิโล 2 ขีด แต่มะม่วง 3 ลูก หนักแค่ 9 ขีด” ต้อมถารมด้วยความสงสัย “ดูแค่จำนวนลูกไม่ได้จ้ะต้อม เพราะลูกขนาดต่างกัน บางครั้งขนาดเท่า ๆกัน น้ำหนักก็ต่างกัน วันหลังทดลองดูก็ได้จ้ะ”

คุณแม่ชวนลูก ๆ เข้าไปซื้อของด้านในตลาด เมื่อซื้อเสร็จแล้วก็แวะเอาผลไม้และนั่งรถกลับบ้าน ลูกๆ ช่วยกันทำอาหาร เมื่อรับประทานอาหารกลางวัน และช่วยกันเก็บของและล้างถ้วยล้างชามแล้ว ติ๊กกับต้อมมาคุยกัน

“พี่ติ๊กคะ ต้อมสงสัยว่าตอนนี้ที่พี่คิดราคาฝรั่งกับมะม่วง พี่คิดอย่างไรคะ”

“ต้อมจำได้ใช่ไหมว่า 1 กิโล มี 10 ขีด”

“จำได้ค่ะ”

“ฝรั่งกิโลละ 20 บาท พี่คิดว่าขีดละกี่บาท พี่ก็ต้องแบ่ง 20 บาท เป็น 10 ส่วนเท่ากัน แล้วหาว่าแต่ละส่วนเท่ากับกี่บาท”

“ต้อมลองทำนะ นี่เหรียญบาท 20 อัน ต้อมแบ่งเป็น 10 กองซิจ้ะ”



“ได้กองละ 2 เหรียญค่ะ”

“เราแบ่ง 20 เป็น 10 ส่วนเท่า ๆ กัน ได้ส่วนละ 2 นั่นคือ ฝรั่งราคาขีดละ 2 บาท ฝรั่งหนัก 1 กิโล 2 ขีด ก็หาว่า 2 ขีดราคาเท่าไรก่อน ต้อมคิดดูซิจ้ะว่าเป็นเท่าไหร่”

“2 ขีด ราคา 4 บาทค่ะ”

“1 กิโลราคา 20 บาท 2 ขีด ราคา 4 บาท หาราคา 1 กิโล 2 ขีด ก็บวก 4 บาท กับ 20 บาท ถูกไหมจ้ะ”

“ใช่ค่ะ ได้ 24 บาท ฝรั่ง  1 กิโล 2 ขีด ราคา 24 บาท

“ทีนี้คิดราคามะม่วง ต้อมว่า จะทำอย่างไรดี”

“มะม่วงราคากิโลละ 30 บาท จะหาว่าขีดละกี่บาท ก็แบ่ง 30 บาทเป็น 10 ส่วนเท่า ๆ กัน เมื่อกี๊นี้ต้อมทำไว้แล้ว 20 เหรียญ เพิ่มอีก 10 เหรียญ”   “ขีดละ 3 บาทค่ะ”

“มะม่วงหนัก 9 ขีด ราคาเท่าไหร่จ๊ะ”

“ 9 ขีด ก็คือ 9 ส่วน เอา 3 มาบวกกันตั้งไม่รู้กี่ครั้ง โอยเสียเวลาจัง” ต้อมโอดครวญ

“ได้ 27 ค่ะ มะม่วง 9 ขีด ราคา 27 บาท แต่ทำไมพี่ติ๊กคิดเร็วเชียวตอนั้นน่ะ”

“อ๋อ พี่มีวิธีลัดจ้ะ เวลาเราแบ่งเป็น 10 ส่วนเท่ากัน พี่หาคำตอบง่ายมากเลย ต้อมดูที่ต้อมทำไว้ซิจ้ะ”

    20 แบ่งเป็น 10 ส่วนเท่ากัน ได้ส่วนละ 2
    30 แบ่งเป็น 10 ส่วนเท่ากัน ได้ส่วนละ 3

“แปลกจริงด้วยค่ะ 0 หายไป”

“นี่ถ้าต้อมทำไปเรื่อย ๆ นะ จะเห็นว่าเป็นอย่างนี้ทุกจำนวนเลยแหละ”

“แล้วตอนหาว่า 9 ขีดราคาเท่าไรล่ะคะ”

“พี่ใช้สูตรคูณจ้ะ เขาก็ทำไว้แล้วจากการบวกมาตามแบบที่ต้อมบวกน่ะจ้ะ พอจำได้ก็คิดได้เร็ว”

“ต้อมอยากจำสูตรคูณได้จังเลย”

“ไม่ยากหรอกจ้ะ วันหลังพี่จะสอนต้อม เพราะคงต้องคุยกันนาน วันนี้พี่จะสอนวิธีหา 9 ส่วนอีกวิธีให้จ้ะ ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนบวกกันตั้ง 8 ครั้ง”

“ดีจังเลยค่ะพี่ติ๊ก

“ต้อมจำได้ใช่ไมว่า ต้อมแบ่ง 30 เป็น 10 ส่วนเท่า ๆ กัน ได้ส่วนละ 3”

“จำได้ค่ะ”

“พี่จะวาดรูปให้ดูนะ”

“นำ 3 ลบ ออกจาก 30 ใช่ไหมคะ ได้ 27 เหมือนกัน”

“ต้อมตอบอย่างไม่มั่นใจ หลังจากนำเหรียญมาลองทำดู

“ใช่จ้ะ หาคำตอบได้เร็วกว่าบวกหลาย ๆ ครั้งไหม”

“ค่ะ ถ้าจะหาว่า 8 กองเป็นเท่าไร จะลบออกด้วย 3 อีกได้ไหมคะ”

“ต้อมก็ลองทำดูซิจ้ะ แล้วเปรียบเทียบคำตอบกับคำตอบที่ได้จากวิธีบวก”

“ได้เท่ากันทั้งสองวิธีค่ะ ดีใจจังรู้วิธีหาคำตอบอีกวิธีหนึ่ง” ต้อมพูดอย่างรื่นเริง หลังจากนั่งคิดสักครู่

“เอาละ ตามเคยนะจ๊ะ พี่จะให้ต้อมทำแบบฝึกหัด จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น”

“ตกลงค่ะ พี่ติ๊ก อยู่ไหนคะ”

“นี่จ๊ะ” ติ๊กส่งกระดาษแบบฝึกหัดให้ต้อม

    1. ส้มสายน้ำผึ้งราคากิโลกรัมละ 40 บาท ซื้อ 1 กิโลกรับกับ 6 ขีด จะต้องจ่ายเงินเท่าไหร่
    2. แป้ง 1 กิโลกรัม ทำขนมได้ 100 ชิ้น มีแป้ง 3 กิโลกรับ 4 ขีด จะทำขนมได้กี่ชิ้น
    3. น้ำ 1 ขวดใหญ่ แบ่งได้ 5 ขวดเล็กพอดี ถ้าน้ำ 1 ขวดใหญ่หนัก 1 กิโลกลัมกับ 5 ขีด น้ำ 2 ขวดใหญ่กับ 3 ขวดเล็ก หนักเท่าใด

“ต้อมทำเสร็จแล้วค่ะ เกือบทำข้อ 3 ไม่ได้ ต้องถามพี่ตั๊ก พี่ตั๊ก บอกให้เปลี่ยน 1 กิโลกรัม กับ 5 ขีด เป็น 15 ขีดก่อน เหนื่อยเลยค่ะ” 

“แล้วคำตอบเท่าใดบ้างละจ๊ะ”
    ข้อ 1 ต้องจ่ายเงิน 64 บาท
    ข้อ 2 ทำขนมได้ 340 ชิ้น
    ข้อ 3 น้ำ 2 ขวดใหญ่กับ 3 ขวดเล็กหนัก 3 กิโล 9 ขีด

“เก่งมากจ้ะ ให้ 4 ดาวสำหรับคำตอบถูก ให้ดอกไม้ผูกโบว์สำหรับความพยายามที่ทำงานให้เสร็จ”


ที่มา : สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน