ซี-แต้ว คว้ารางวัลนำชาย-หญิงดีเด่น ในงานประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31

Posted By B2. | 20 ก.พ. 60
1,971 Views

  Favorite

ผ่านพ้นไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับงานประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 งานมอบรางวัลเกียรติยศในแวดวงโทรทัศน์ของประเทศไทย โดยปีนี้ ซี ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ และ แต้ว ณฐพร เตมีรักษ์ คว้ารางวัลนำชาย-หญิงดีเด่น ด้านรายการสามเณรปลูกปัญญาธรรม สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู คว้ารางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่นไปครอง
 

ภาพ : IG. siwat_c
ภาพ : IG. taewaew_natapohn


เวทีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ถือเป็นอีกงานสำคัญของบ้านเรา เพื่อมอบรางวัลอันทรงคุณค่าในแต่ละสาขาต่าง ๆ แก่คนทำงานเบื้องหน้าและเบื้องหลังที่เกี่ยวข้องกับโทรทัศน์ไทย โดยปีนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 ณ หอประชุมเล็ก ศูนย์วัฒนธรรมแห่งชาติประเทศไทย ภายใต้แนวคิด “สืบสานศิลป์ไทย เทิดไท้รำลึกราชัน”

โดยรางวัลนักแสดงนำชายดีเด่นตกเป็นของพระเอกนักบู้ ซี ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ จากละครเรื่องขุนกระทิง สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7 ส่วนรางวัลนักแสดงนำหญิงดีเด่นตกเป็นของนางเอกหน้าหวาน แต้ว ณฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่องนาคี สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 ในขณะที่แต้ว นางเอกจากละครเรื่องนาคีคว้ารางวัลนำหญิงดีเด่นไปครอง ยังมีอีก 2 รางวัลที่ปีนี้ "นาคี" ได้รับ คือ รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น และรางวัลละครดีเด่น ส่วนรายการสามเณรปลูกปัญญาธรรม สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู สามารถคว้ารางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่นไปครองได้สำเร็จ
 

ทรูปลูกปัญญา
ภาพ : ทรูปลูกปัญญา
ภาพ : wikipedia
ภาพ : wikipedia

 

สรุปผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31

 

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์

รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบ้านนอกแล้วไง เรื่องสาวน้อยร้อยล้าน (ช่อง 3)

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ นาคี (ช่อง 3)

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ วัยแสบสาแหรกขาด (ช่อง 3)

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ พิษสวาท (ช่อง ONE)

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ พิษสวาท โดย สันต์ ศรีแก้วหล่อ (ช่อง ONE)

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ วินัย ไกรบุตร จาก The Angel นางฟ้าล่าผี 2 (ช่องโมโน 29)

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ กมลเนตร เรืองศรี จาก ชาติพยัคฆ์ (ช่อง 3)

รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ จาก ขุนกระทิง (ช่อง 7)

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ณฐพร เตมีรักษ์ จาก นาคี (ช่อง 3)

รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 

รางวัลประเภทสถานีโทรทัศน์

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยด์

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11


รางวัลประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สมโภชน์ โตรักษา รายการประเด็นเด็ด 7 สี สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Primetime กับ เทพไท สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี
 

รางวัลประเภทรายการกีฬา

รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ อัฐชพงษ์ สีมา และ ธีรยุทธ บัญหนองสา สถานีโทรทัศน์ทูโฟร์ยู
 

รางวัลประเภทผู้พากษ์และผู้บรรยาย 

รางวัลผู้พากษ์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากษ์การ์ตูน เซล่ามูน คริสตัล สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุกัญญา ไชยภาษี สารคดีอริยทัศน์อินเดีย สถานีโทรทัศน์ทีเอ็นเอ็น 24


รางวัลประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการกิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการแกะกล้า สถานีโทรทัศน์อัมรินทร์ทีวี


รางวัลประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

รางวัลละครส่งเสริมครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องวัยแสบสาแหรกขาด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการสามเณรปลูกปัญญาธรรม สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู


รางวัลประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการแผ่นดินวัยเยาว์ สถานีโทรทัศน์ทีเอ็นเอ็น 24

รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเปอร์สเปคทีฟ สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการอริยทัศน์อินเดีย สถานีโทรทัศน์ ทีเอ็นเอ็น24


รายการประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง รายการ Lightning Talk สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 แฟมิลี่

รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา ตามรอยเสด็จประเทศสวิตเซอร์แลนด์และรายการย้อนรอยสี่แผ่นดิน สถานีโทรทัศน์พีพีทีวีฃรางวัลทีมพิธีกรดีเด่น ได้แก่ เท่ง เถิดเทิง และ พัน พลุแตก รายการคุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์


รางวัลประเภทรายการเพลงและมิวสิควิดีโอ

รางวัลมิวสิควีดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลง คนไม่จำเป็น ศิลปิน เก็ทสึโนวา สังกัด ไวท์ มิวสิค


รางวัลเกียรติยศคนทีวี

นฤพนธ์ ดุริยพันธ์ อดีตนักแสดงไทยทีวีช่อง 4 บางขุนพรหม
น้ำเงิน บุญหนัก นักแสดงอาวุโส
สุเชาว์ พงษ์วิไล นักแสดงอาวุโส
หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล ผู้กำกับภาพยนตร์ ผู้กำกับละครโทรทัศน์ ผู้กำกับละครเวที

 

นักแสดงนาคี
ภาพ : IG. taewaew_natapohn

 

ขอแสดงความยินดีกับบุคคลในวงการโทรทัศน์ไทยทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ที่ได้รับรางวัลในแต่ละสาขาด้วยนะคะ หวังว่าในปี 2560 บุคคลทั้งเบื้องหน้าและหลังจะตั้งใจทำงาน และผลิตผลงานดี ๆ ออกมาให้คนไทยได้รับชมกันตลอดปีนะคะ

 


ขอบคุณภาพปก : IG. taewaew_natapohn 

เว็บไซต์ทรูปลูกปัญญาดอทคอมเป็นเพียงผู้ให้บริการพื้นที่เผยแพร่ความรู้เพื่อประโยชน์ของสังคม ข้อความและรูปภาพที่ปรากฏในบทความเป็นการเผยแพร่โดยผู้ใช้งาน หากพบเห็นข้อความและรูปภาพที่ไม่เหมาะสมหรือละเมิดลิขสิทธิ์ กรุณาแจ้งผู้ดูแลระบบเพื่อดำเนินการต่อไป
Tags
  • Posted By
  • B2.
  • 6 Followers
  • Follow