Log in | วันศุกร์ที่ 19 ธ.ค. 2557 | 3:16 น.
 
 
แผนการสอน  
 
 

เงินทองของมีค่า

วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม   ระดับชั้น : ป.4
โพส : วันที่ 12 พ.ย. 2553
โหวต : | เข้าชม : 20,111 ครั้ง
 
 
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 เงินทองของมีค่า ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
เรื่อง เงินทองของมีค่า เวลา 5 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

เงิน เป็นสื่อกลางในการแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการต่างๆ ในแต่ละประเทศจะมีสกุลเงินที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนระหว่างประเทศ

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด
   ส 3.2
  ป.4/2  อธิบายหน้าที่เบื้องต้นของเงิน

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายและหน้าที่ของเงินในระบบเศรษฐกิจได้
2. อธิบายประเภทของเงินได้  

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. ความหมายและประเภทของเงิน
2. หน้าที่เบื้องต้นของเงินในระบบเศรษฐกิจ
3. สกุลเงินสำคัญที่ใช้ในการซื้อขายแลกเปลี่ยนระหว่างประเทศ

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
 -
ทักษะการคิดวิเคราะห์ 
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนแบบโมเดลซิปปา)
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง เงินทองของมีค่า

ชั่วโมงที่ 1-2
1. ครูนำธนบัตรของประเทศต่างๆ มาแสดงให้นักเรียนดู แล้วครูถามนักเรียนว่า นักเรียนคิดว่า ธนบัตรที่เห็นเป็นเงินสกุลใดบ้าง สังเกตได้จากอะไร    
2. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ  4-5  คน  และให้นักเรียนคัดเลือกหัวหน้ากลุ่ม  รองหัวหน้ากลุ่ม  เลขานุการกลุ่ม และตั้งชื่อกลุ่ม แล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปราย เรื่อง เงินที่ตนเองเคยใช้หรือที่เคยรู้จักหรือพบเห็นมาก่อน  
3. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาและอภิปรายในกลุ่มเรื่อง ความหมายของเงิน จากหนังสือเรียนแล้ววิเคราะห์เปรียบเทียบกับที่เคยร่วมกันอภิปรายที่ผ่านมา  
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสาระสำคัญ เรื่อง  ความหมายของเงิน
5. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง สกุลเงิน โดยให้นักเรียนสำรวจอัตราแลกเปลี่ยนของสกุลเงินสำคัญๆ กับเงินไทยในปัจจุบัน จากหนังสือพิมพ์ แล้วบันทึกข้อมูล
6. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนนักเรียนช่วยกันตรวจสอบความถูกต้องและให้ข้อเสนอแนะ

ชั่วโมงที่ 3-5
1. ครูนำเงินประเภทต่างๆ ของไทย มาให้นักเรียนดู  และให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันบอกว่า นักเรียนรู้จักเงินชนิดใดบ้าง และเงินแต่ละชนิดมีค่าเท่าไร 
2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาเรื่อง ประเภทของเงินและหน้าที่ของเงินในระบบเศรษฐกิจจากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม ตามความเหมาะสม แล้วครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายความรู้เรื่อง ประเภทของเงินและหน้าที่ของเงินในระบบเศรษฐกิจ แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด
3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำใบงานที่ 1.2 เรื่อง ประเภทและหน้าที่ของเงินในระบบเศรษฐกิจ
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนนักเรียนช่วยกันตรวจสอบความถูกต้องและให้ข้อเสนอแนะ
5. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสาระสำคัญเรื่อง ความหมายของเงิน ประเภทของเงิน และหน้าที่ของเงินในระบบเศรษฐกิจ   
6. ครูให้นักเรียนเขียนแผนผังความคิด เรื่อง หน้าที่เบื้องต้นของเงิน โดยมีขอบข่ายตามหัวข้อต่อไปนี้
    1) ประเภทของเงิน
    2) หน้าที่เบื้องต้นของเงินในระบบเศรษฐกิจ
    3) สกุลเงินสำคัญที่ใช้ในการซื้อขายแลกเปลี่ยนระหว่างประเทศ
7. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน โดยครูคอยอธิบายแสดงความคิดเห็นและให้ข้อเสนอแนะ

นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง เงินทองของมีค่า

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

 ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่
 8 เรื่อง เงินทองของมีค่า

 แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง
 เงินทองของมีค่า

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 ตรวจใบงานที่ 1.1

 ใบงานที่ 1.1

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 ตรวจใบงานที่ 1.2

 ใบงานที่ 1.2

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 ประเมินแผนผังความคิด เรื่อง หน้าที่เบื้องต้น
 ของเงิน

 แบบประเมินแผนผังความคิด เรื่อง หน้าที่เบื้องต้น
 ของเงิน

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่
 8 เรื่อง เงินทองของมีค่า

 แบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง
 เงินทองของมีค่า

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์


 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน สังคมศึกษาฯ ป.4
2. ธนบัตรของประเทศต่างๆ
3. เงินประเภทต่างๆ ของไทย
4. หนังสือพิมพ์
5. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง สกุลเงิน
6. ใบงานที่ 1.2 เรื่อง ประเภทและหน้าที่ของเงินในระบบเศรษฐกิจ

แหล่งการเรียนรู้
1. ผู้ปกครอง  และ/หรือผู้รู้
2. ห้องสมุด

 
เอกสารแนบ

ไฟล์ใบงาน:

ไฟล์แบบทดสอบ:

 
 
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต :
ชื่นชอบเนื้อหานี้