|
เศรษฐกิจชุมชนในประเทศไทย
วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ระดับชั้น : ป.4
โพส : วันที่ 11 พ.ย. 2553
โหวต :  | เข้าชม : 6,702 ครั้ง
| |
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 |
 |
|
|
| หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 เศรษฐกิจชุมชนในประเทศไทย |
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 |
| เรื่อง เศรษฐกิจชุมชน |
เวลา 3 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
อาชีพ สินค้า และบริการต่างๆ ในแต่ละชุมชนย่อมมีความสัมพันธ์กันและส่งผลต่อเศรษฐกิจของคนในชุมชน |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ส 3.2 ป.4/1 อธิบายความสัมพันธ์ทางเศรษฐกิจของคนในชุมชน
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกความหมายของเศรษฐกิจชุมชนได้ 2. อธิบายลักษณะอาชีพ สินค้า และบริการต่างๆ ที่ผลิตในชุมชนได้ |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง - อาชีพ สินค้าและบริการต่างๆ ที่ผลิตในชุมชน |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการปฏิบัติ - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทำงาน |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการกลุ่ม วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคการต่อเรื่องราว (Jigsaw)) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 7เรื่อง เศรษฐกิจชุมชนในประเทศไทย
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูนำภาพต่อไปนี้มาให้นักเรียนดู 1) ภาพตลาดน้ำมีเรือที่แม่ค้า พ่อค้านำของมาขายและมีประชาชนกำลังซื้อสินค้า 2) ภาพชาวนากำลังทำนา ดำนาหรือเกี่ยวข้าว 3) ภาพคนกำลังทอผ้าด้วยมือ 4) ภาพชาวประมงกำลังจับปลา 5) ภาพคนกำลังขึ้นรถเมล์ รถไฟ ฯลฯ 2. ครูให้นักเรียนช่วยกันแสดงความคิดเห็นว่าในแต่ละภาพนั้นแสดงให้เห็นว่า ประชาชนมีอาชีพอะไรบ้าง 3. อธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเข้าใจว่า อาชีพต่างๆ นั้นส่งผลดีต่อเศรษฐกิจของชุมชน แล้วครูอธิบายความหมายของเศรษฐกิจชุมชนและลักษณะเศรษฐกิจชุมชนของประเทศไทย ซึ่งอาชีพส่วนใหญ่ของชุมชนชาวไทยส่วนใหญ่ขึ้นอยู่กับเกษตรกรรม 4. ครูให้นักเรียนจับคู่กันศึกษาความรู้จากหนังสือเรียนเรื่อง เศรษฐกิจชุมชน และช่วยกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง เศรษฐกิจชุมชน 5. ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบในใบงาน แล้วช่วยกันสรุปความหมายของเศรษฐกิจชุมชนและลักษณะของเศรษฐกิจชุมชนในประเทศไทย
ชั่วโมงที่ 2-3 1. ครูให้นักเรียนผลัดกันเล่าถึงอาชีพ สินค้า และบริการในชุมชนที่นักเรียนอาศัยอยู่ ซึ่งนักเรียนจะตอบได้อย่างหลากหลาย 2. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า ในประเทศไทยมีการผลิตสินค้าและบริการหลากหลาย ได้แก่ เกษตรกรรม พาณิชยกรรม หัตถกรรม และบริการ 3. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลาง ค่อนข้างอ่อน และอ่อน ให้นักเรียนแต่ละคนมีหมายเลขประจำตัว 1-4 ตามลำดับ เรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มบ้าน 4. ครูให้นักเรียนที่มีหมายเลขเดียวกันไปรวมกันเป็นกลุ่มใหม่ เรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ แล้วให้แต่ละกลุ่มช่วยกันศึกษาความรู้เกี่ยวกับลักษณะอาชีพสำคัญในชุมชน หมายเลขละ 1 หัวข้อ ดังนี้ - หมายเลข 1 เรื่อง อาชีพเกษตรกรรม - หมายเลข 2 เรื่อง อาชีพพาณิชยกรรม - หมายเลข 3 เรื่อง อาชีพหัตถกรรม - หมายเลข 4 เรื่อง อาชีพบริการ โดยให้นักเรียนศึกษาความรู้จากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติมตามความเหมาะสม 5. นักเรียนกลุ่มผู้เชี่ยวชาญแต่ละกลุ่มกลับเข้าสู่กลุ่มบ้าน แล้วนำความรู้ที่ได้ศึกษามาเล่าให้เพื่อนในกลุ่มบ้านฟัง แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด 6. ครูสุ่มเรียกนักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาสรุปอาชีพสำคัญในแต่ละชุมชน ให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน กลุ่มละ 1 อาชีพ โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้องและคอยอธิบายเพิ่มเติม 7. ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มไปสำรวจอาชีพสำคัญในชุมชนที่ตนอาศัยอยู่ เพื่อนำข้อมูลมาใช้ในการเรียนครั้งต่อไป |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
|
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
|
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 เรื่องเศรษฐกิจชุมชนในประเทศไทย |
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ที่ 7 เรื่องเศรษฐกิจชุมชนในประเทศไทย |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
ตรวจใบงานที่ 1.1 |
ใบงานที่ 1.1 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล |
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
|
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|