|
ประวัติและความสำคัญของพระพุทธศาสนา
วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ระดับชั้น : ม.4
โพส : วันที่ 19 ต.ค. 2553
โหวต :  | เข้าชม : 17,992 ครั้ง
|
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 |
 |
|
|
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ประวัติและความสำคัญของพระพุทธศาสนา |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 |
เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาในสมัยก่อนพระพุทธเจ้า |
เวลา 2 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
สังคมชมพูทวีปในสมัยก่อนพระพุทธเจ้ามีคติความเชื่อและแนวทางการปฏิบัติที่หลากหลายตามลัทธิและศาสนาที่ตนนับถือ |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ส 1.1 ม.4-6/1 วิเคราะห์สังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาสมัยก่อนพระพุทธเจ้าหรือสังคมสมัยของศาสดาที่ตนนับถือ
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. วิเคราะห์ลักษณะของสังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาสมัยก่อนพระพุทธเจ้าในด้านการเมืองการปกครองได้ 2. วิเคราะห์ลักษณะของสังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาสมัยก่อนพระพุทธเจ้าในด้านสังคมได้ 3. วิเคราะห์ลักษณะของสังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาสมัยก่อนพระพุทธเจ้าในด้านศาสนาและลัทธิความเชื่อได้ |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง - ลักษณะของสังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาสมัยก่อนพระพุทธเจ้า |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 2. มีวินัย 3. ใฝ่เรียนรู้ |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคคู่คิด) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ประวัติและความสำคัญของพระพุทธศาสนา
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูให้นักเรียนเล่าจินตนาการของตนว่า นักเรียนคิดว่าสังคมของคนในชมพูทวีปเป็นอย่างไร โดยใช้ประสบการณ์ความรู้ของนักเรียนที่เคยเรียนประวัติศาสตร์เกี่ยวกับทวีปเอเชีย ซึ่งนักเรียนอาจตอบแตกต่างกันไป จากนั้นครูให้นักเรียนแสดงความคิดว่าสภาพสังคมดังกล่าวนั้น จะก่อให้เกิดปัญหาต่างๆ อย่างไรบ้าง เช่น - ปัญหาความยากจน - ปัญหาการแบ่งชนชั้นวรรณะ - ปัญหาสุขอนามัย - ปัญหาการคมนาคม ฯลฯ 2. ครูอธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเข้าใจถึงลักษณะของสังคมชมพูทวีปสมัยก่อนที่พระพุทธเจ้าจะตรัสรู้และประกาศศาสนานั้นมีความแตกต่างจากปัจจุบัน แล้วครูสรุปภาพรวมในแต่ละด้านให้นักเรียนฟังพร้อมใช้แผนที่ประกอบคำอธิบาย 1) ด้านการเมืองการปกครอง 2) ด้านสังคม 3) ด้านศาสนาหรือลัทธิความเชื่อ 3. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 6 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน จากนั้นให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็น 3 คู่ และให้แต่ละคู่ร่วมกันศึกษาความรู้ เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีป และช่วยกันทำใบงาน ดังนี้ 1) คู่ที่ 1 ทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปด้านการเมืองการปกครอง 2) คู่ที่ 2 ทำใบงานที่ 1.2 เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปด้านสังคม 3) คู่ที่ 3 ทำใบงานที่ 1.3 เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปด้านศาสนาหรือลัทธิความเชื่อ 4. นักเรียนแต่ละคู่ช่วยกันทบทวนความถูกต้องของการทำใบงานที่คู่ของตนรับผิดชอบ และสร้างความเข้าใจให้ตรงกัน เพื่อเตรียมการถ่ายทอดความรู้ให้แก่คู่อื่นในกลุ่ม
ชั่วโมงที่ 2 1. ครูซักถามนักเรียนถึงความพร้อมในการถ่ายทอดความรู้ของตนเองให้แก่เพื่อนคู่อื่นๆ ฟัง 2. นักเรียนแต่ละคู่ในกลุ่มผลัดกันอธิบายความรู้จากใบงานที่ตนรับผิดชอบให้แก่สมาชิกอีก 2 คู่ในกลุ่มฟังเรียงลำดับจากใบงานที่ 1.1 -1.3 3. นักเรียนสมาชิกในกลุ่มซึ่งเป็นผู้รับฟังผลัดกันซักถามข้อสงสัยจากการฟังคำอธิบายของเพื่อน จนทุกคนมีความเข้าใจกระจ่างชัดเจนกันทุกคน 4. ครูสุ่มเรียกนักเรียนออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียนเรียงตามลำดับ กลุ่มละ 1 หัวข้อ และให้กลุ่มอื่น ซึ่งเป็นผู้ฟังมีโอกาสเสนอแนะเพิ่มเติมในส่วนที่แตกต่างกัน 5. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความรู้เกี่ยวกับลักษณะของสังคมชมพูทวีปและคติความเชื่อทางศาสนาในสมัยก่อนพระพุทธเจ้า |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 เรื่อง ประวัติและความสำคัญของพระพุทธ ศาสนา |
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 เรื่อง ประวัติและความสำคัญของพระพุทธ ศาสนา |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
ตรวจใบงานที่ 1.1 |
ใบงานที่ 1.1 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
ตรวจใบงานที่ 1.2 |
ใบงานที่ 1.2 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
ตรวจใบงานที่ 1.3 |
ใบงานที่ 1.3 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน พระพุทธศาสนา ม. 4 2. หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม 1) ธรรมปิฎก, พระ (ประยุทธ์ ปยุตฺโต). ธรรมนูญชีวิต. กรุงเทพมหานคร : บริษัท สหธรรมมิก จำกัด, 2541. 2) ธรรมปิฎก, พระ (ประยุทธ์ ปยุตฺโต). หลักการศึกษาในพระพุทธศาสนา. กรุงเทพมหานคร :คณะครุศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, 2531. 3) ไพศาล วิสาโล, พระ. พุทธศาสนากับคุณค่าร่วมสมัย. กรุงเทพมหานคร : สำนักพิมพ์เทียนวรรณ, 2527. 3. ตัวอย่างสื่อประกอบการสอน 4. แผนที่ชมพูทวีป 5. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปด้านการเมืองการปกครอง 6. ใบงานที่ 1.2 เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปด้านสังคม 7. ใบงานที่ 1.3 เรื่อง ลักษณะของสังคมชมพูทวีปด้านศาสนาหรือลัทธิความเชื่อ
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ - th.wikipedia.org/wiki/พระพุทธศาสนา - www.oknation.net/blog/print.php?id=262742 |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|
|