|
พัฒนาการของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ระดับชั้น : ม.1
โพส : วันที่ 15 ต.ค. 2553
โหวต :  | เข้าชม : 25,370 ครั้ง
| |
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 |
 |
|
|
| หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 พัฒนาการของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 |
| เรื่อง พัฒนาการของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (1) |
เวลา 4 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
ที่ตั้งและสภาพทางภูมิศาสตร์ มีผลต่อพัฒนาการทางด้านสังคม เศรษฐกิจ และการเมือง ของประเทศต่างๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ส 4.2 ม.1/1 อธิบายพัฒนาการทางสังคม เศรษฐกิจ และการเมืองของประเทศต่างๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกที่ตั้งและสภาพภูมิศาสตร์ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ได้ 2. อธิบายที่ตั้งและสภาพภูมิศาสตร์ที่มีผลต่อพัฒนาการของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ได้ |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 1. ที่ตั้งและสภาพทางภูมิศาสตร์ของประเทศต่างๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ที่มีผลต่อพัฒนาการทางด้านต่างๆ 2. พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ สังคม เศรษฐกิจ และการเมืองของประเทศต่างๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดสร้างสรรค์ ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการสืบค้นข้อมูล - กระบวนการทำงานกลุ่ม - กระบวนการคิดวิเคราะห์ |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มีจิตสาธารณะ |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนแบบเทคนิคการจัดทีมแข่งขัน-TGT) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 2. ครูให้นักเรียนดูแผนที่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ แล้วให้นักเรียนช่วยกันบอกที่ตั้งและสภาพภูมิศาสตร์โดยคร่าวๆ 3. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับที่ตั้งและสภาพทางภูมิศาสตร์ ที่มีผลต่อพัฒนาการในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ จากหนังสือเรียน 4. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละความสามารถ บูรณาการกับสาระภูมิศาสตร์ สมาชิกในกลุ่มช่วยกันศึกษาความรู้เกี่ยวกับที่ตั้งและสภาพภูมิศาสตร์แล้วช่วยกันตอบคำถาม เช่น - การทำนาแบบขั้นบันได เหมาะสำหรับประเทศที่มีสภาพทางภูมิศาสตร์แบบใด - ประเทศใดน่าจะมีความอุดมสมบูรณ์ในด้านปิโตรเลียมและแก๊สธรรมชาติ - เมืองท่าที่สำคัญของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ มีที่ใดบ้าง 5. นักเรียนแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่กันทำ และหมุนเวียนกันปฏิบัติหน้าที่ ดังนี้ คนที่ 1 อ่านคำถาม คนที่ 2 วิเคราะห์หาแนวทางตอบคำถาม คนที่ 3 รวบรวมข้อมูล และเขียนคำตอบ คนที่ 4 ตรวจคำตอบ 6. นักเรียนทุกคนมีส่วนร่วมในการแข่งขันตอบปัญหา โดยให้ตัวแทนนักเรียนอ่านคำถาม ผู้แข่งขันเขียนคำตอบลงในกระดาษคำตอบ แล้วส่งให้นักเรียนที่อ่านคำถาม (ทุกคนจะได้คำถามเท่ากัน) ผู้ที่ตอบถูกคนแรก ได้ 2 คะแนน ผู้ที่ตอบถูกคนต่อมา ได้ 1 คะแนน ผู้ที่ตอบผิด ได้ 0 คะแนน (คะแนนของผู้ตอบคำถามแต่ละคนนำไปรวมเป็นคะแนนกลุ่ม ครูกล่าวชมเชยกลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุด)
ชั่วโมงที่ 2 1. นักเรียนดูวีดิทัศน์เกี่ยวกับภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ แล้วครูและนักเรียนช่วยกันสรุปสภาพทางภูมิศาสตร์ของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ 2. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้เกี่ยวกับที่ตั้งและสภาพทางภูมิศาสตร์ที่มีผลต่อพัฒนาการของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ตามประเด็นที่กำหนด ดังนี้ - ผลต่อพัฒนาการทางด้านการเมือง - ผลต่อพัฒนาการทางด้านเศรษฐกิจ - ผลต่อพัฒนาการทางด้านสังคมและวัฒนธรรม 3. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน เพื่อร่วมกันวิเคราะห์อิทธิพลของที่ตั้งและสภาพภูมิศาสตร์ที่มีต่อพัฒนาการทางสังคม เศรษฐกิจ และการเมืองของประเทศต่าง ๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ด้วยผังกราฟิกแบบก้างปลา (Fishbone map) 4. ให้ตัวแทนนักเรียนออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน เมื่อครบทุกกลุ่มแล้วให้นักเรียนช่วยกันตัดสินผลงานผังกราฟิกแบบก้างปลา(Fishbone map) ว่ากลุ่มใดมีความคิดสร้างสรรค์ สวยงามครูกล่าวชมเชยกลุ่มที่ได้มติเป็นเอกฉันท์ และนำเสนอผลงานที่ป้ายนิเทศหน้าชั้นเรียน
ชั่วโมงที่ 3 1. ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอิทธิพลทางอารยธรรม ที่ไทยรับเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านโดยให้ตัวแทนนักเรียนออกมาเขียนรวบรวมบนกระดาน 2. นักเรียนร่วมกันตรวจสอบข้อมูลที่ยกตัวอย่างบนกระดาน หากมีผิดให้แก้ไขให้ถูกต้อง 3. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับพัฒนาการของประเทศในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้จากหนังสือเรียน 4. ครูตั้งประเด็นให้นักเรียนวิเคราะห์เกี่ยวกับอาณาจักรต่างๆ ที่ได้รับอิทธิพลจากอารยธรรมอินเดียพร้อมกับให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างประกอบ 5. ครูอธิบายความรู้เพิ่มเติม เพื่อเป็นการสรุปประเด็นความรู้ โดยให้นักเรียนพิจารณาจากเส้นเวลา (Time Line) ที่แสดงอิทธิพลของอารยธรรมต่างชาติต่อภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ 6. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 9.1 เรื่อง พัฒนาการด้านต่างๆ ในสมัยโบราณ
ชั่วโมงที่ 4 1. ครูนำแผนที่ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ที่แสดงการแบ่งเขตประเทศต่างๆ เพื่อให้นักเรียนได้ศึกษาเปรียบเทียบและตอบคำถาม - ประเทศใดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่เคยตกเป็นอาณานิคมของชาติตะวันตก - ประเทศใดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่ตกเป็นอาณานิคมของชาติตะวันตก - ประเทศใดเป็นประเทศที่เกิดขึ้นใหม่ในภูมิภาคนี้ และแยกออกมาจากประเทศใด - เพราะเหตุใด ชาติตะวันตกจึงมุ่งยึดประเทศต่างๆ ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เป็นอาณานิคม 2. ให้นักเรียนศึกษาพัฒนาการในสมัยใหม่ในการพัฒนาของประเทศในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ จากหนังสือเรียน 3. ครูอธิบายเกี่ยวกับการเข้ามาของชาวตะวันตก โดยจุดประสงค์แรก คือ ต้องการสินค้า และเผยแผ่ศาสนา ต่อมาคือ ต้องการดินแดน และสามารถเข้ายึดครองได้สำเร็จ ทำให้ชาวพื้นเมืองต้องรวมกันต่อสู้เพื่อให้ได้เอกราชกลับคืนมา การต่อสู้นี้ถือเป็นตัวอย่างสำคัญที่ชาวโลกต้องรับรู้ เช่น กรณีของสงครามเวียดนาม เป็นต้น 4. ครูสนทนาซักถามกับนักเรียนว่า นักเรียนมีความรู้เกี่ยวกับสงครามเวียดนามเพียงใด เช่น สาเหตุของการเกิดสงคราม การสู้รบ วีรบุรุษของชาวเวียดนาม เป็นต้น 5. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับผลดีและผลเสียจากการที่ชาติตะวันตกเข้ามายึดครองประเทศต่างๆ ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ 6. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปผลการอภิปราย โดยครูช่วยอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับพัฒนาการทางด้านต่างๆ ดังนี้ - พัฒนาการทางด้านการเมือง การปกครอง - พัฒนาการทางด้านเศรษฐกิจ - พัฒนาการทางด้านสังคมและวัฒนธรรม 7. ครูเล่าให้นักเรียนฟังเพื่อให้นักเรียนสรุปความรู้เกี่ยวกับพัฒนาการในสมัยปัจจุบันว่า ภายหลังสิ้นสุดสงครามเย็นและการล่มสลายของสหภาพโซเวียต ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2534 เป็นต้นมา เกือบทุกประเทศในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้จะให้ความสำคัญกับการพัฒนาเศรษฐกิจ จนนำไปสู่การผ่อนคลายและปรับตัวของประเทศเวียดนาม ลาว กัมพูชา ที่ปกครองในระบอบคอมมิวนิสต์และยอมรับระบบเศรษฐกิจของโลกเสรี มีการเปิดตลาดการค้าให้กับตลาดโลก ภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้มีความหลากหลายทางเชื้อชาติ ศาสนา วัฒนธรรม ภาษา และสังคม แต่ก็ยังมีความพยายามทำให้เกิดความเป็นเอกภาพในความหลากหลาย เพื่อลดความขัดแย้งในอดีตที่มีมาแต่ครั้งประวัติศาสตร์ ให้เกิดความร่วมมือและเข้าใจกันเป็นอย่างดี |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
|
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
|
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน |
แบบทดสอบก่อนเรียน |
ร้อยละ 50 ผ่านเกณฑ์ |
|
นักเรียนทำใบงานที่ 9.1 |
ใบงานที่ 9.1 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
นักเรียนนำเสนอผลงานกลุ่ม |
แบบประเมินการนำเสนอผลงานกลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน ประวัติศาสตร์ ม.1 2. วีดิทัศน์ 3. เอกสารประกอบการสอน เรื่อง สงครามเวียดนาม 4. ใบงานที่ 9.1 เรื่อง พัฒนาการด้านต่างๆ ในสมัยโบราณ
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. สำนักหอสมุดแห่งชาติ 3. สำนักหอจดหมายเหตุแห่งชาติ |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|