ศิลปะท้องถิ่น
วิชา : ศิลปะ ระดับชั้น : ป.4
โพส : วันที่ 24 ก.ย. 2553
โหวต :  | เข้าชม : 17,681 ครั้ง
|
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 |
 |
|
|
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ศิลปะท้องถิ่น |
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 |
เรื่อง ศิลปะกับวัฒนธรรมท้องถิ่น |
เวลา 4 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
งานทัศนศิลป์ในท้องถิ่นจะสะท้อนวิถีชีวิต วัฒนธรรมของคนในท้องถิ่น และวัฒนธรรมในท้องถิ่น จะมีผลต่อการสร้างงานทัศนศิลป์ในท้องถิ่น |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ศ 1.2 ป.4/1 ระบุและอภิปรายเกี่ยวกับงานทัศนศิลป์ในเหตุการณ์ และงานเฉลิมฉลองของวัฒนธรรมในท้องถิ่น
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. ระบุงานทัศนศิลป์ในเหตุการณ์ และงานเฉลิมฉลองของวัฒนธรรมในท้องถิ่นได้ 2. อภิปรายเกี่ยวกับงานทัศนศิลป์ในเหตุการณ์ และงานเฉลิมฉลองของวัฒนธรรมในท้องถิ่นได้ |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 1. วัฒนธรรมกับผลงานศิลปะท้องถิ่น 2. การเลือกใช้ผลงานศิลปะในงานทางวัฒนธรรม |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดสร้างสรรค์ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการปฏิบัติ - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทำงาน 4. รักความเป็นไทย |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนแบบบรรยาย และวิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ :กระบวนการกลุ่ม) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูให้นักเรียนดูภาพในกิจกรรมนำสู่การเรียน ในหนังสือเรียน แล้วครูซักถามนักเรียนว่า ผลงานศิลปะในภาพเป็นของท้องถิ่นใด 2. นักเรียนร่วมกันตอบคำถาม แล้วครูเฉลยให้นักเรียนฟังว่าเป็นศิลปะของภาคอีสาน เป็นประเพณีแห่เทียนพรรษาซึ่งมีขึ้นในวันเข้าพรรษา 3. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ให้แต่ละกลุ่มศึกษาเรื่อง วัฒนธรรมกับผลงานศิลปะท้องถิ่น จากหนังสือเรียน แล้วช่วยกันอธิบายให้เพื่อนในกลุ่มเข้าใจ 4. ครูสนทนาซักถามนักเรียนว่า ในชุมชนของนักเรียน มีงานศิลปะที่โดดเด่นอะไรบ้าง และมีลักษณะเด่นอย่างไร ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น 5. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับงานศิลปะที่โดดเด่นในชุมชน โดยการหาข้อมูลจากหนังสือ อินเทอร์เน็ต และสอบถามผู้รู้ในชุมชนเพิ่มเติม แล้วบันทึกข้อมูลลงในสมุด
ชั่วโมงที่ 2 1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอข้อมูลที่ได้ค้นคว้าหน้าชั้นเรียน ครูและเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมกันซักถามเกี่ยวกับศิลปะนั้นๆ และแสดงความคิดเห็น 2. ครูและนักเรียนร่วมกันประมวลผลว่า ศิลปะที่โดดเด่นในชุมชนของนักเรียนมีอะไรบ้าง และมีประวัติความเป็นมาอย่างไร 3. ครูและนักเรียนร่วมกันนำผลงานทั้งหมด ไปจัดป้ายนิเทศเพื่อเผยแพร่ความรู้ 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่อง การเลือกใช้ผลงานศิลปะในทางวัฒนธรรม จากหนังสือเรียน แล้วนักเรียนช่วยกันอธิบายให้สมาชิกในกลุ่มเข้าใจตรงกัน 5. ครูสนทนาซักถามนักเรียนว่า ในชุมชนของนักเรียน มีการนำผลงานศิลปะเข้าร่วมงานเฉลิมฉลองทางวัฒนธรรมหรือไม่ อะไรบ้าง 6. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง งานประเพณีของท้องถิ่น โดยสำรวจงานประเพณีของท้องถิ่นต่างๆ พร้อมทั้งระบุว่าเกี่ยวข้องกับผลงานศิลปะใด แล้วบันทึกข้อมูล ซึ่งนักเรียนแต่ละกลุ่มอาจหาข้อมูลจากห้องสมุด อินเทอร์เน็ต หรือสอบถามจากผู้รู้ 7. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน ครูและเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
ชั่วโมงที่ 3-4 1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายร่วมกันในกลุ่มว่า ผลงานศิลปะที่จะเข้าร่วมในงานเฉลิมฉลองวัฒนธรรมท้องถิ่น ควรมีลักษณะอย่างไร และมีความจำเป็นหรือไม่ที่งานเฉลิมฉลองวัฒนธรรมท้องถิ่นจะต้องมีการประดิษฐ์หรือสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ เพราะเหตุใด 2. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลการอภิปราย ครูและนักเรียนร่วมกันประมวลผลการอภิปรายของแต่ละกลุ่ม แล้วสรุปความคิดเห็นเกี่ยวกับผลงานศิลปะในงานเฉลิมฉลองวัฒนธรรมท้องถิ่น 3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.2 เรื่อง ศิลปะกับวัฒนธรรมท้องถิ่น โดยให้วาดภาพหรือติดภาพผลงานศิลปะที่เกี่ยวข้องกับงานทางวัฒนธรรมหรือประเพณีต่างๆ ในท้องถิ่นของนักเรียน และบันทึกข้อมูล 4. ครูให้นักเรียนออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน ครูและเพื่อนนักเรียนร่วมกันซักถามและแสดงความคิดเห็น แล้วร่วมกันคัดเลือกผลงานที่ดีที่สุด 3 อันดับ นำไปจัดป้ายนิเทศ |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน |
แบบทดสอบก่อนเรียน |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 |
ใบงานที่ 1.1 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
นักเรียนทำใบงานที่ 1.2 |
ใบงานที่ 1.2 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน ทัศนศิลป์ ป.4 2. ศิลปะในท้องถิ่นของนักเรียน 3. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง งานประเพณีของท้องถิ่น 4. ใบงานที่ 1.2 เรื่อง ศิลปะกับวัฒนธรรมท้องถิ่น
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. อินเทอร์เน็ต 3. ผู้รู้ |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|