|
ความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์
วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ระดับชั้น : ป.2
โพส : วันที่ 20 ก.ย. 2553
โหวต :  | เข้าชม : 11,420 ครั้ง
| |
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 |
 |
|
|
| หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 ความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ |
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 |
| เรื่อง โลก และปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ |
เวลา 6 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
โลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ มีความสัมพันธ์กันและทำให้ให้เกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติต่างๆ และส่งผลต่อการดำเนินชีวิตของมนุษย์ การศึกษาเรื่อง โลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ จะทำให้เราเข้าใจ ความเป็นไปของปรากฏการณ์ต่างๆ บนโลก และสามารถเตรียมพร้อมกับสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นได้ |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ส 5.1 ป.2/3 อธิบายความสัมพันธ์ของปรากฏการณ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ ส 5.2 ป.2/3 อธิบายความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของมนุษย์
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายความสัมพันธ์ของปรากฏการณ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ได้ 2. อธิบายความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของมนุษย์ได้ |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 1. ความสัมพันธ์ของปรากฏการณ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ เช่น ข้างขึ้น ข้างแรม ฤดูกาลต่างๆ 2. ความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของมนุษย์ |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการสังเกต - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มีความรับผิดชอบ |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนแบบธรรมสากัจฉา วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการกลุ่ม)
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูสนทนาเกี่ยวกับกิจกรรมต่างๆ ในการดำเนินชีวิตประจำวันของนักเรียน แล้วให้นักเรียนบอกความแตกต่างของการทำกิจกรรมในช่วงเวลากลางวันและกลางคืนโดยครูคอยกระตุ้นให้นักเรียนทุกคนมีส่วนร่วมในการตอบคำถาม เพื่อนำเข้าสู่บทเรียน 2. ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า การเกิดกลางวัน-กลางคืน เป็นผลมาจากโลกเคลื่อนที่รอบดวงอาทิตย์ ทำให้ซีกโลกหนึ่งได้รับแสงอาทิตย์จะสว่าง เป็นเวลากลางวัน ส่วนอีกซีกโลกหนึ่งที่ไม่ได้รับแสงอาทิตย์จะมืด เป็นเวลากลางคืน ซึ่งสิ่งนี้เป็นส่วนหนึ่งของปรากฏการณ์ธรรมชาติที่เกิดขึ้นจากความสัมพันธ์กันของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ 3. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ ให้แต่ละกลุ่มศึกษาเรื่อง การเกิดกลางวัน-กลางคืน จากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติมตามความเหมาะสม แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปประเด็นความรู้ และหาคำตอบจากประเด็นคำถามที่ครูกำหนด ดังนี้ - การโคจรรอบดวงอาทิตย์ของโลก โคจรอย่างไร - การโคจรรอบดวงอาทิตย์ของโลก ทำให้เกิดอะไร 5. ครูอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่องของประเด็นคำตอบ และเปิดโอกาสให้นักเรียนแต่ละกลุ่มตั้งประเด็นคำถาม กลุ่มละ 1 ประเด็น เพื่อให้ครูช่วยอธิบายข้อสงสัย 6. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายในประเด็นที่กำหนด และบันทึกผลการอภิปรายของกลุ่ม ดังนี้ - กลางวันและกลางคืน เกิดจากสาเหตุใด - กลางวันและกลางคืนมีผลต่อการดำเนินชีวิตของคนหรือไม่ อย่างไร 7. ตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลการอภิปรายที่หน้าชั้นเรียน เมื่อครบทุกกลุ่มแล้วครูสรุปความรู้จากผลการอภิปราย
ชั่วโมงที่ 2-3 1. ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างสถานที่ท่องเที่ยวให้เหมาะสมกับฤดูกาลต่างๆ ตามที่นักเรียนเข้าใจ และมีประสบการณ์ในการท่องเที่ยวในสถานที่นั้นๆ เช่น ฤดูร้อนไปเที่ยวหัวหิน ฤดูหนาวไปเที่ยวเชียงใหม่ เป็นต้น 2. ครูให้ข้อสังเกตเกี่ยวกับการยกตัวอย่างสถานที่ท่องเที่ยวในแต่ละฤดูกาล และอธิบายให้นักเรียนตระหนักถึงความเหมาะสมในการเลือกสถานที่ท่องเที่ยวให้สัมพันธ์กับฤดูกาลต่างๆ 3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่อง การเกิดฤดูกาล จากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติมตามความเหมาะสม แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด 4. ครูตั้งประเด็นคำถาม ถามนักเรียน ดังนี้ - ประเทศไทยมีกี่ฤดู - ในแต่ละฤดูเราควรแต่งกายอย่างไร - ในแต่ละฤดูควรรับประทานอาหารชนิดใดบ้าง โดยครูคอยกระตุ้นให้นักเรียนทุกคนมีส่วนร่วมในการตอบคำถาม เพื่อตรวจสอบความรู้ความเข้าใจของนักเรียน 5. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายความรู้เรื่อง ความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของคน แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด 6. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานำเสนอผลการอภิปรายที่หน้าชั้นเรียน โดยครูคอยอธิบายเพิ่มเติมและให้ข้อเสนอแนะ
ชั่วโมงที่ 4 1. ครูเล่าความเป็นมาของประเพณีลอยกระทงให้นักเรียนฟัง แล้วสุ่มเรียกนักเรียน 2-3 คน ออกมาเล่าบรรยากาศและความประทับใจในวันลอยกระทง ให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน 2. ครูให้นักเรียนร้องเพลง ลอยกระทง พร้อมกัน แล้วให้นักเรียนบอกสาระสำคัญของเพลงลอยกระทง 3. ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า วันเพ็ญ เดือนสิบสอง เป็นวันคืนพระจันทร์เต็มดวง ท้องฟ้ามีความสว่างสดใสสวยงามมาก ทั้งนี้เป็นผลมาจากปรากฏการณ์ข้างขึ้น-ข้างแรม 4. ครูให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง การเกิดข้างขึ้น-ข้างแรม จากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติมตามความเหมาะสม แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด 5. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายเรื่อง ปรากฏการณ์การมองเห็นดวงจันทร์จากโลก แล้วสรุปความรู้และสรุปสาระสำคัญลงในสมุด 6. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม สังเกตลักษณะของดวงจันทร์ติดต่อกันเป็นเวลา 1 เดือน แล้ววาดภาพดวงจันทร์ที่สังเกตเห็นลงในใบงานที่ 2.1 เรื่อง ตามรอยพระจันทร์ 7. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำข้อมูลที่ได้จากใบงาน มาทำเป็นปฏิทินดวงจันทร์ พร้อมระบายสีตกแต่งให้สวยงาม 8. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนนักเรียนเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และให้ข้อเสนอแนะ
ชั่วโมงที่ 5 1. ครูให้นักเรียนทบทวนความรู้เกี่ยวกับปรากฏการณ์ธรรมชาติที่ได้ศึกษา แล้วครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนทราบว่า ปรากฏการณ์น้ำขึ้น-น้ำลงก็เป็นปรากฏการณ์หนึ่งที่มีความเกี่ยวข้องกับโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ เช่นเดียวกับปรากฏการณ์ธรรมชาติอื่นที่นักเรียนได้ศึกษา 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง การเกิดน้ำขึ้น-น้ำลง จากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติมตามความเหมาะสม 3. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายและสรุปความรู้ที่ได้จากการศึกษา แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด
ชั่วโมงที่ 6 1. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามหากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องที่ได้เรียนมาทั้งหมด แล้วครูคอยอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจมากยิ่งขึ้น 2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มรายงาน เรื่อง ความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ โดยศึกษาค้นคว้าข้อมูลตามประเด็นที่กำหนดให้ ดังนี้ 1) การเกิดกลางวัน-กลางคืน 2) การเกิดฤดูกาล 3) การเกิดข้างขึ้น-ข้างแรม 4) การเกิดน้ำขึ้น-น้ำลง 5) ความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของมนุษย์ 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนนักเรียนเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง 4. ครูและนักเรียนช่วยกันคัดเลือกผลงานที่ดีที่สุด 3 อันดับ เพื่อนำมาจัดป้ายนิเทศแสดงผลงานของนักเรียน
นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
|
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
|
ตรวจใบงานที่ 2.1 |
ใบงานที่ 2.1 |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
ประเมินรายงาน เรื่อง ความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ |
แบบประเมินรายงาน เรื่องความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
ประเมินการนำเสนอผลงาน |
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน |
แบบทดสอบหลังเรียน |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน สังคมศึกษาฯ ป.2 2. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ตามรอยพระจันทร์
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. ห้องเทคโนโลยีสารสนเทศ |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|