Log in | วันอาทิตย์ที่ 21 ธ.ค. 2557 | 0:19 น.
 
 
แผนการสอน  
 
 

ความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์

วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม   ระดับชั้น : ป.2
โพส : วันที่ 17 ก.ย. 2553
โหวต : | เข้าชม : 19,952 ครั้ง
 
 
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 ความสัมพันธ์ของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง ลักษณะของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ เวลา 2 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

โลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ เป็นดวงดาวที่อยู่ในระบบสุริยะ ซึ่งมีความสัมพันธ์กันและทำให้เกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติต่างๆ ขึ้นในโลก

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด
   ส 5.1  ป.2/3  อธิบายความสัมพันธ์ของปรากฏการณ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์
   ส 5.2  ป.2/3  อธิบายความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของมนุษย์

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายลักษณะของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ได้
2. อธิบายความสัมพันธ์ในระบบสุริยะของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ได้

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. ความสัมพันธ์ของปรากฏการณ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ เช่น ข้างขึ้น ข้างแรม ฤดูกาลต่างๆ
2. ความสัมพันธ์ของฤดูกาลกับการดำเนินชีวิตของมนุษย์

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
 -
ทักษะการคิดวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 -
กระบวนการสังเกต

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนแบบบรรยาย)
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน  หน่วยการเรียนรู้ที่ 10

ชั่วโมงที่ 1-2
1. ครูนำแบบจำลองระบบสุริยะ มาให้นักเรียนดู แล้วครูถามนักเรียนว่า ในระบบสุริยะประกอบด้วยอะไรบ้าง
2. ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า นักเรียนจะได้เรียนรู้เรื่อง ดวงดาวที่อยู่ในระบบสุริยะ  3 ดวง  ได้แก่ โลก  ดวงอาทิตย์  ดวงจันทร์
3. ครูให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง ลักษณะของโลก  ดวงอาทิตย์  และดวงจันทร์ จากหนังสือเรียน หรือหนังสือค้นคว้าเพิ่มเติมตามความเหมาะสม แล้วสรุปสาระสำคัญจดลงในสมุด
4. ครูตั้งประเด็นคำถามให้นักเรียนตอบ เพื่อประเมินความรู้ความเข้าใจเบื้องต้น เช่น
    - ดวงอาทิตย์มีอิทธิพลต่อสิ่งมีชีวิตอย่างไร
    - โลก  เป็นดาวเคราะห์ที่มีลักษณะอย่างไร
    โดยครูคอยกระตุ้นให้นักเรียนทุกคนมีส่วนร่วมในการตอบคำถาม เพื่อตรวจสอบความรู้ความเข้าใจของนักเรียน
5. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนเข้าใจว่า โลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ มีความสัมพันธ์กันและเป็นสิ่งสำคัญที่ทำให้เกิดปรากฏการณ์ธรรมชาติต่างๆ ในโลกของเรา เช่น การเกิดกลางวัน-กลางคืน  ข้างขึ้น-ข้างแรม  การเกิดฤดูกาล การเกิดน้ำขึ้น-น้ำลง
6. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ลักษณะของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์ เมื่อนักเรียนทำใบงานเสร็จแล้ว ให้นักเรียนตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนนำส่งครูตรวจ
7. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม หากมีข้อสงสัย แล้วครูอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจมากยิ่งขึ้น
8. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ลักษณะของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

 ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน

 แบบทดสอบก่อนเรียน

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 ตรวจใบงานที่ 1.1

 ใบงานที่ 1.1

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน สังคมศึกษาฯ ป.2
2. แบบจำลองระบบสุริยะ
3. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ลักษณะของโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทร์

แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด
2. ห้องเทคโนโลยีสารสนเทศ

 
เอกสารแนบ

ไฟล์ใบงาน:

ไฟล์แบบทดสอบ:

 
 
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต :
ชื่นชอบเนื้อหานี้