Log in | วันอังคารที่ 21 ต.ค. 2557 | 12:29 น.
 
 
แผนการสอน  
 
 

พันธะเคมี

วิชา : วิทยาศาสตร์   ระดับชั้น : มัธยมปลาย
โพส : วันที่ 9 ต.ค. 2555
โหวต : | เข้าชม : 2,488 ครั้ง
 
 
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 พันธะเคมี ชั้นมัธยมปลาย
เรื่อง พันธะโคเวเลนซ์ เวลา 3 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

พันธะโคเวเลนซ์ เป็นพันธะเคมีที่เกิดจากการใช้เวเลนซ์อิเล็กตรอนร่วมกันของอะตอม ซึ่งเกิดขึ้นระหว่างอะตอมของอโลหะกับอโลหะ ยกเว้น ธาตุ B   Be ซึ่งเป็นโลหะที่เกิดพันธะโคเวเลนซ์กับอโลหะ

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด
   3.1   ม.4-6/4   วิเคราะห์และอธิบายการเกิดพันธะเคมีในโครงผลึก และในโมเลกุลของสาร
   ว 8.1   ม.4-6/1 - ม.4-6/12

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกความหมายของพันธะโคเวเลนซ์ได้
2. อธิบายหลักการเกิดพันธะโคเวเลนซ์ได้
3. เขียนสูตร และเรียกชื่อสารประกอบโคเวเลนซ์ได้
4. บอกสมบัติของสารประกอบโคเวเลนซ์ได้

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. การเขียนสูตรและเรียกชื่อสารประกอบโคเวเลนซ์
 2. สมบัติของสารประกอบโคเวเลนซ์

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
 -
ทักษะการคิดวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดสร้างสรรค์
ความสามารถในการแก้ปัญหา
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
4. มีจิตสาธารณะ

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ :  เทคนิคการต่อเรื่องราว(Jigsaw)

ชั่วโมงที่ 1-3
1. ครูให้นักเรียนดูโครงสร้างสารประกอบที่มีพันธะโคเวเลนซ์ แล้วให้นักเรียนช่วยกันพิจารณาลักษณะของการเกิดพันธะในโครงสร้างของสารประกอบโคเวเลนซ์
2. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายว่า ลักษณะการเกิดพันธะโคเวเลนซ์เป็นอย่างไร ธาตุที่เข้าสร้างพันธะเป็นธาตุประเภทใด เรียกชื่อสารที่ได้อย่างไร และมีสมบัติอะไรบ้าง
3. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน โดยคละความสามารถ เก่ง ปานกลาง และอ่อน ให้แต่ละคนมีหมายเลขประจำตัว ได้แก่ หมายเลข 1 , 2 และ 3 ซึ่งเรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มบ้าน
4. ครูให้สมาชิกหมายเลขเดียวกันของแต่ละกลุ่มมาทำงานร่วมกัน และทำกิจกรรมในหัวข้อเดียวกัน เรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ
5. ครูให้ตัวแทนกลุ่มมารับใบงานตามหมายเลขกลุ่ม ดังนี้
    - หมายเลข 1 ศึกษาเรื่อง พันธะโคเวเลนซ์  สูตรโมเลกุล และสูตรอย่างง่ายในหนังสือเรียน แล้วร่วมกันทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง พันธะโคเวเลนซ์  สูตรโมเลกุลและสูตรอย่างง่าย
    - หมายเลข 2  ศึกษาเรื่อง การเรียกชื่อสารประกอบโคเวเลนซ์  ในหนังสือเรียน แล้วร่วมกันทำใบงานที่ 2.2 เรื่อง การเรียกชื่อสารประกอบโคเวเลนซ์
    - หมายเลข 3  ศึกษาเรื่อง สมบัติของสารประกอบโคเวเลนซ์ ในหนังสือเรียน แล้วร่วมกันทำใบงานที่ 2.3 เรื่อง สมบัติของสารประกอบโคเวเลนซ์
6. เมื่อกลุ่มผู้เชี่ยวชาญศึกษาเรื่องที่ได้รับมอบหมายในเวลาที่กำหนดแล้ว ให้สมาชิกแต่ละคนกลับเข้ากลุ่มบ้าน
7. สมาชิกในกลุ่มบ้านผลัดกันถ่ายทอดความรู้ที่ศึกษามาให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มฟัง จนครบทุกเรื่อง     
8. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสาระสำคัญของเรื่อง พันธะโคเวเลนซ์
9. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบของใบงาน
10. ครูนำใบงานของนักเรียนที่ได้คะแนนสูงสุด 10 อันดับ ติดหน้าชั้นเรียน  แล้วชมเชยนักเรียนที่ได้คะแนนดี และให้กำลังใจนักเรียนที่ได้คะแนนน้อย

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ 

เครื่องมือ

เกณฑ์ 

 นักเรียนทำใบงานที่ 2.1

 ใบงานที่ 2.1

 ร้อยละ  60  ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 2.2

 ใบงานที่ 2.2

 ร้อยละ  60  ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 2.3

 ใบงานที่ 2.3

 ร้อยละ  60  ผ่านเกณฑ์

 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน สารและสมบัติของสาร ม.4-ม.6
2. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง พันธะโคเวเลนซ์  สูตรโมเลกุล และสูตรอย่างง่าย
3. ใบงานที่ 2.2 เรื่อง การเรียกชื่อสารประกอบโคเวเลนซ์
4. ใบงานที่ 2.3 เรื่อง สมบัติของสารประกอบโคเวเลนซ์

แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด              
2. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
    - http://school.obec.go.th/banluang/Vit/Covo/COVO.htm 
    - http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/6/chemical-bond/b02.html                    
    - http://tooapin.multiply.com/journal/item/7

 
เอกสารแนบ

ไฟล์ใบงาน:

ไฟล์แบบทดสอบ:

 
 
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต :
ชื่นชอบเนื้อหานี้
 
 
   
 ระดับปฐมวัย
 ระดับประถมและมัธยมศึกษา