การปฐมพยาบาลและการเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างปลอดภัย
วิชา : สุขศึกษาและพลศึกษา ระดับชั้น : ม.1
โพส : วันที่ 12 ม.ค. 2555
โหวต :  | เข้าชม : 27,024 ครั้ง
|
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 |
 |
|
|
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 การปฐมพยาบาลและการเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างปลอดภัย |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 |
เรื่อง หลักการปฐมพยาบาลเบื้องต้น |
เวลา 3 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
การปฐมพยาบาลเป็นการให้ความช่วยเหลือผู้ป่วยเบื้องต้น หากรู้จักวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่ถูกต้อง รวดเร็ว จะทำให้ผู้ป่วยได้รับความปลอดภัย |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด พ 5.1 ม.1/1 แสดงวิธีปฐมพยาบาลและเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างปลอดภัย
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายหลักการปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ถูกต้อง 2. อธิบายหลักการเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างปลอดภัยได้ 3. แสดงวิธีการปฐมพยาบาลและเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างปลอดภัยได้อย่างถูกวิธี |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง การปฐมพยาบาลและการเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างปลอดภัย - เป็นลม - บาดแผล - ไฟไหม้ - กระดูกหัก - น้ำร้อนลวก |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการปฏิบัติ - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. ใฝ่เรียนรู้ 2. มุ่งมั่นในการทำงาน 3. มีจิตสาธารณะ |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนแบบกระบวนการสาธิต ) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการเกิดอุบัติเหตุภายในบ้านให้นักเรียนฟัง เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้นักเรียนได้ตระหนักถึงความปลอดภัยในบ้าน 2. ให้นักเรียนยกตัวอย่างอุบัติเหตุต่างๆ ที่เกิดขึ้นภายในบ้าน เช่น หกล้ม ตกบันได มีดบาดมือ น้ำแกงลวก แล้วบอกวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้น 3. ครูชี้แจงให้นักเรียนทราบว่า การเกิดอุบัติเหตุจะมีอาการมากหรือน้อยแล้วแต่กรณี หากเราพบเห็น หรืออยู่ในสถานการณ์นั้นๆ ก็ควรให้ความช่วยเหลืออย่างถูกวิธี เพื่อให้สามารถบรรเทาอาการของผู้เจ็บป่วยก่อนไปพบแพทย์ 4. ให้นักเรียนศึกษาความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการปฐมพยาบาล จากหนังสือเรียน 5. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับหลักสำคัญของการปฐมพยาบาลเบื้องต้น
ชั่วโมงที่ 2 1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม ออกเป็น 6 กลุ่ม เพื่อร่วมกันศึกษาความรู้เกี่ยวกับวิธีการปฐมพยาบาลที่ถูกต้อง ดังนี้ กลุ่มที่ 1 ศึกษาและสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยด้วยการห้ามเลือด กลุ่มที่ 2 ศึกษาและสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่ถูกสัตว์มีพิษกัดต่อย กลุ่มที่ 3 ศึกษาและสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่ถูกไฟไหม้ น้ำร้อนลวก กลุ่มที่ 4 ศึกษาและสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่เลือดกำเดาไหล กลุ่มที่ 5
ศึกษาและสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่เป็นลม กลุ่มที่ 6 ศึกษาและสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่กระดูกหัก 2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษา แล้วร่วมกันอภิปรายและสรุปสาระความรู้ที่ได้ศึกษาลงในสมุดบันทึก 3. ให้สมาชิกแต่ละกลุ่มออกมารวมกลุ่มกับสมาชิกกลุ่มอื่น (ในกลุ่มใหม่จะมีสมาชิกมาจากทุกกลุ่ม) แล้วให้อธิบายความรู้และสรุปสาระสำคัญที่ได้ศึกษามาให้เพื่อนฟัง พร้อมทั้งสาธิตวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วย ทั้งนี้ควรเปิดโอกาสให้เพื่อนซักถามในส่วนที่ยังไม่เข้าใจจนครบตามลำดับเรื่องที่ 1-6 4. ครูสนทนากับนักเรียนถึงประโยชน์ของการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มว่า การปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มเป็นการฝึกให้นักเรียนมีความรับผิดชอบ มีความกระตือรือร้นมากยิ่งขึ้น เพราะนักเรียนจะต้องนำความรู้ที่ได้ศึกษาไปถ่ายทอดให้กับเพื่อนๆ อีกหลายคนฟังให้เกิดความรู้ความเข้าใจ 5. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 13.1 เรื่อง การปฐมพยาบาลผู้ป่วยอย่างปลอดภัย
ชั่วโมงที่ 3 1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับหลักการปฐมพยาบาลเบื้องต้น และวิธีการปฐมพยาบาลผู้ป่วย 2. ครูตั้งคำถามเพื่อให้นักเรียนตอบเป็นรายบุคคล เพื่อประเมินความรู้ความเข้าใจ เช่น - เหตุใดจึงต้องยกส่วนที่มีเลือดออกให้สูงกว่าระดับหัวใจ - การสวมถุงมือก่อนการปฐมพยาบาลมีประโยชน์หรือไม่ อย่างไร - การปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่มีบาดแผลช้ำ และบาดแผลตัด ควรปฏิบัติเหมือนหรือต่างกันอย่างไร - ผู้ป่วยที่ถูกสัตว์มีพิษที่มีเหล็กในต่อย บาดแผลจะมีลักษณะอย่างไร - ผู้ป่วยที่ถูกงูพิษกัด มีข้อห้ามในการปฐมพยาบาลอย่างไร 3. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปประเด็นความรู้เกี่ยวกับวิธีการปฐมพยาบาลที่ถูกต้องและปลอดภัย |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน |
แบบทดสอบก่อนเรียน |
ร้อยละ 50 ผ่านเกณฑ์ |
นักเรียนทำใบงานที่ 13.1 |
ใบงานที่ 13.1 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
นักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม กลุ่ม |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
นักเรียนนำเสนอผลงาน |
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน สุขศึกษา ม.1 2. สลาก 3. อุปกรณ์ในการปฐมพยาบาล 4. เอกสารเพิ่มเติมสำหรับครู 5. ใบงานที่ 13.1 เรื่อง การปฐมพยาบาลผู้ป่วยอย่างปลอดภัย
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. ห้องพยาบาล |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|