Log in | วันพฤหัสบดีที่ 24 ก.ค. 2557 | 9:21 น.
 
 
แผนการสอน  
 
 

เศรษฐศาสตร์เบื้องต้น

วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม   ระดับชั้น : ม.1
โพส : วันที่ 13 ต.ค. 2554
โหวต : | เข้าชม : 16,680 ครั้ง
 
 
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เศรษฐศาสตร์เบื้องต้น ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
เรื่อง เศรษฐศาสตร์กับการดำรงชีวิต เวลา 2 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

เศรษฐศาสตร์ มีความสำคัญทั้งในระดับบุคคลและครัวเรือน ระดับผู้ผลิตและระดับประเทศ ดังนั้นทุกคนจึงควรทำความเข้าใจเกี่ยวกับขอบข่ายและเป้าหมายของวิชาเศรษฐศาสตร์

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัด
   ส 3.1
  ม.1/1  อธิบายความหมายและความสำคัญของเศรษฐศาสตร์        

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายของวิชาเศรษฐศาสตร์ได้
2. อธิบายความสำคัญของวิชาเศรษฐศาสตร์ได้
3. อธิบายขอบข่ายและเป้าหมายของวิชาเศรษฐศาสตร์ได้

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
   ความหมาย และความสำคัญของเศรษฐศาสตร์เบื้องต้น

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
 - ทักษะการคิดวิเคราะห์
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการปฏิบัติ
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ :  เทคนิคโต๊ะกลม (Roundtable) / วิธีสอนแบบบรรยาย)
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ประจำหน่วยการเรียนรู้ที่ 1

ชั่วโมงที่ 1
1. ครูให้นักเรียนดูภาพต่อไปนี้
      1) ภาพตลาดสด
      2) ภาพโรงงาน
      3) ภาพป่าไม้
      4) ภาพห้างสรรพสินค้า
      5) ภาพร้านขายของเบ็ดเตล็ด
      6) ภาพการขุดเจาะน้ำมันในทะเล
      7) ภาพพ่อแม่ลูกกำลังเดินซื้อของ
2. ครูให้นักเรียนตอบคำถามจากภาพในข้อ 1 ดังนี้
      1) กิจกรรมในแต่ละภาพส่งผลดีต่อเศรษฐกิจของประเทศอย่างไร
      2) กิจกรรมในภาพใดมีความสัมพันธ์กัน พร้อมทั้งอธิบายเหตุผล
      3) กิจกรรมของภาพในข้อ 1 ทั้งหมดส่งผลดีต่อเศรษฐกิจของประเทศอย่างไร
3. ครูอธิบายเชื่อมโยงให้นักเรียนเข้าใจว่า กิจกรรมต่างๆ ในภาพนั้น แสดงถึงวิถีการดำเนินชีวิตของมนุษย์ทางด้านเศรษฐกิจทั้งในระดับครัวเรือน  ระดับผู้ผลิต  และระดับประเทศ  ซึ่งส่งผลต่อสภาพเศรษฐกิจของประเทศ
4. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า ประชาชนทุกคนควรมีพื้นฐานความรู้เกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์ จากนั้นครูอธิบายความหมายของเศรษฐศาสตร์  ความหมายของวิชาเศรษฐศาสตร์  ความสำคัญของวิชาเศรษฐศาสตร์ในระดับบุคคลและครัวเรือน  ระดับผู้ผลิต  และระดับประเทศ
5. ครูให้นักเรียนศึกษาความรู้เพิ่มเติมเรื่อง ความหมาย และความสำคัญของวิชาเศรษฐศาสตร์ในหนังสือเรียน

ชั่วโมงที่ 2
1. ครูและนักเรียนอภิปรายทบทวนความรู้เกี่ยวกับ ความหมาย และความสำคัญของวิชาเศรษฐศาสตร์              
2. ให้นักเรียนแบ่งออกเป็นกลุ่ม  กลุ่มละ 4 คน  คละกันตามความสามารถ  คือ  เก่ง  ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน  และอ่อน  (ครูอาจแบ่งกลุ่มล่วงหน้าก็ได้)  แล้วให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง  เศรษฐศาสตร์กับการดำรงชีวิต  โดยให้นักเรียนแต่ละคนรับผิดชอบในการทำงาน ดังนี้
      สมาชิกคนที่ 1   ทำใบงานข้อที่ 1  แล้วเวียนไปให้คนที่ 2
      สมาชิกคนที่ 2   ตรวจสอบความถูกต้องสมบูรณ์ของคำตอบข้อที่ 1 ถ้ายังไม่สมบูรณ์
                          ให้เพิ่มเติมให้ครบถ้วน  แล้วจึงทำใบงานข้อที่ 2
      สมาชิกคนที่ 3   ตรวจสอบความถูกต้องสมบูรณ์ของคำตอบข้อที่ 2 ถ้ายังไม่สมบูรณ์
                          ให้เพิ่มเติมให้ครบถ้วน  แล้วจึงทำใบงานข้อที่ 3
      สมาชิกคนที่ 4   ตรวจสอบความถูกต้องสมบูรณ์ของคำตอบข้อที่ 3  ถ้ายังไม่สมบูรณ์
                          ให้เพิ่มเติมให้ครบถ้วน แล้วจึงทำใบงานข้อที่ 4  เมื่อทำครบคนละข้อ 
                           แล้วเริ่มคนที่ 1 ใหม่
    เมื่อนักเรียนแต่ละกลุ่มทำใบงานเสร็จแล้ว  ให้สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องและอภิปรายสร้างความเข้าใจร่วมกันจนทุกคนมีความเข้าใจกระจ่างชัด
3. ครูสุ่มเรียกนักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาเฉลยคำตอบในใบงาน  กลุ่มละ 1 ข้อ เวียนไปจนครบตามจำนวนข้อในใบงาน
4. ครูและนักเรียนช่วยกันกันสรุปความรู้เรื่อง  เศรษฐศาสตร์กับการดำรงชีวิต

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

 นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน

 แบบทดสอบก่อนเรียน

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 1.1

 ใบงานที่ 1.1

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน เศรษฐศาสตร์ ม. 1
2. หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม
      1) วันรักษ์  มิ่งมณีนาคิน. เศรษฐศาสตร์เบื้องต้นสำหรับบุคคลทั่วไป. กรุงเทพมหานคร : สำนักพิมพ์มหาวิทยาลัย
          ธรรมศาสตร์,  2545.
      2) จรินทร์  เทศวานิช. หลักเศรษฐศาสตร์เบื้องต้น. กรุงเทพมหานคร : โอเดียนสโตร์, 2537.
3. ตัวอย่างภาพประกอบการสอน
4. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง เศรษฐศาสตร์กับการดำรงชีวิต

แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด
2. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
    - http://lpn.nfe.go.th/web_lpn8/index.htm
    - http://knowledge.eduzones.com/knowledge-2-10-27871.html

 
เอกสารแนบ

ไฟล์ใบงาน:

ไฟล์แบบทดสอบ:

 
 
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต :
ชื่นชอบเนื้อหานี้
 
 
   
 ระดับปฐมวัย
 ระดับประถมและมัธยมศึกษา