Log in | วันพฤหัสบดีที่ 31 ก.ค. 2557 | 2:22 น.
 
 
แผนการสอน  
 
 

ภูมิศาสตร์ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย

วิชา : สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม   ระดับชั้น : ม.1
โพส : วันที่ 12 ต.ค. 2554
โหวต : | เข้าชม : 17,176 ครั้ง
 
 
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ภูมิศาสตร์ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
เรื่อง ลักษณะประชากร สังคม วัฒนธรรม และเศรษฐกิจของทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย เวลา 3 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด

ทำเลที่ตั้ง ลักษณะทางกายภาพของดินแดนในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย มีผลต่อลักษณะประชากร สังคม วัฒนธรรม และกิจกรรมทางเศรษฐกิจของประเทศในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย

 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้

ตัวชี้วัดชี้
   5.1  ม.1/1  เลือกใช้เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ (ลูกโลก แผนที่ กราฟ แผนภูมิ) ในการสืบค้นข้อมูล เพื่อวิเคราะห์ลักษณะทาง
                       กายภาพและสังคมของประเทศไทยและทวีปเอเชียออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
   5.2  ม.1/1  วิเคราะห์ผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย
             ม.1/2  วิเคราะห์ความร่วมมือของประเทศต่างๆ ที่มีผลต่อสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติของทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย
                       และโอเชียเนีย
             ม.1/3  สำรวจและอธิบายทำเลที่ตั้งกิจกรรมทางเศรษฐกิจและสังคมในทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย โดยใช้
                       แหล่งข้อมูลที่หลากหลาย
             ม.1/4  วิเคราะห์ปัจจัยทางกายภาพและสังคมที่มีผลต่อการเลื่อนไหลของความคิด เทคโนโลยี สินค้า และประชากรใน
                       ทวีปเอเชีย ออสเตรเลีย และโอเชียเนีย

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เลือกใช้เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ เพื่ออธิบายลักษณะทางสังคมของทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนียได้
2. วิเคราะห์การเปลี่ยนแปลงทางประชากร เศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรมในทวีปออสเตรเลีย และโอเชียเนียได้
3. วิเคราะห์ทำเลที่ตั้งกิจกรรมทางเศรษฐกิจและสังคมในทวีปออสเตรเลีย และโอเชียเนียได้
4. วิเคราะห์ปัจจัยทางกายภาพและสังคมที่มีผลต่อการเลื่อนไหลของความคิด เทคโนโลยี สินค้าและประชากรในทวีปออสเตรเลีย และโอเชียเนียได้
5. วิเคราะห์การก่อเกิดสิ่งแวดล้อมใหม่ทางสังคมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนียได้
6. บอกความร่วมมือระหว่างประเทศในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย ที่มีผลต่อสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติได้

 
สาระการเรียนรู้

สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1. เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ (ลูกโลก แผนที่ กราฟ แผนภูมิ ฯลฯ) ที่แสดงลักษณะทางกายภาพและสังคมของทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย
2. การเปลี่ยนแปลงทางประชากร เศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย
3. การก่อเกิดสิ่งแวดล้อมใหม่ทางสังคมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย
4. แนวทางการใช้ทรัพยากรของคนในชุมชนให้ใช้ได้นานขึ้น โดยมีจิตสำนึกรู้คุณค่าของทรัพยากร
5. ความร่วมมือระหว่างประเทศในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนียที่มีผลต่อสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติ
6. ทำเลที่ตั้งกิจกรรมทางเศรษฐกิจและสังคมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนียเช่น ศูนย์กลางการคมนาคม
7. ปัจจัยทางกายภาพและสังคมที่มีผลต่อการเลื่อนไหลทางความคิด เทคโนโลยี สินค้า และประชากรในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย

 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดสังเคราะห์
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการปฏิบัติ
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม
ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
 -
กระบวนการสืบค้นข้อมูล

 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย
2. มุ่งมั่นในการทำงาน

 
กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนแบบบรรยาย  วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคโต๊ะกลม, เทคนิคคู่ตรวจสอบ)

ชั่วโมงที่ 1
1. ครูนำภาพคนออสเตรเลีย หรือคนนิวซีแลนด์ คนเผ่าแอบอริจินีส คนประเทศฟิจิ หรือประเทศหมู่เกาะต่างๆ มาให้นักเรียนดู แล้วให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์ลักษณะของประชากรจากภาพ และบอกความแตกต่างของประชากรดังกล่าว
2. ครูอธิบายสาระสำคัญว่า ประชากรในทวีปออสเตรเลีย จะมีความแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดระหว่างประเทศออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ กับประเทศที่เป็นเกาะและหมู่เกาะต่างๆ เช่น ในประเทศออสเตรเลีย คนส่วนใหญ่จะมีรูปร่าง หน้าตาเหมือนคนตะวันตก ซึ่งเป็นคนในสังคมเมืองจะแตกต่างกับชนเผ่าพื้นเมือง ซึ่งเป็นพวกผิวดำ มีวิถีการดำเนินชีวิตที่แตกต่างกันคือ คนผิวขาว อยู่ในสังคมเมือง มีฐานะ ความเป็นอยู่ที่ดี ในขณะที่ชนพื้นเมืองมีวิถีการดำเนินชีวิตแบบชนเผ่า แต่ปัจจุบันได้เข้ามาอยู่ในเมืองมากขึ้น เช่น มาทำการแสดงพื้นเมือง แสดงให้นักท่องเที่ยวได้ชมส่วนประเทศหมู่เกาะต่างๆ ประชากรจะมีผิวดำ ตัวใหญ่ มีวิถีชีวิตแบบสังคมชาวเกาะ มีความเชื่อวัฒนธรรมต่างๆ ที่แตกต่างจากคนเมืองในออสเตรเลีย และในปัจจุบันประชากรในทวีปนี้มีการเปลี่ยนแปลง โดยเฉพาะในประเทศออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ มีประชากรอพยพมาจากประเทศต่างๆ เช่น จากทวีปเอเชีย เนื่องจากมีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางด้านเศรษฐกิจ สังคม การศึกษา ส่วนประเทศที่เป็นหมู่เกาะ มีการเปลี่ยนแปลงสภาพพื้นที่ เนื่องจากพื้นที่ถูกน้ำทะเลท่วม ทำให้ต้องอพยพไปอยู่ยังเกาะที่เป็นศูนย์กลางของประเทศ ทำให้ประชากรหนาแน่นบางพื้นที่
3. ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างกิจกรรมทางเศรษฐกิจของประเทศออสเตรเลีย นิวซีแลนด์และประเทศหมู่เกาะต่างๆ และยกตัวอย่างสินค้าที่คนไทยนำเข้ามาจากออสเตรเลียที่สำคัญ เช่น ผลิตภัณฑ์จากนม นมผงสำเร็จรูป เป็นต้น แล้วครูสรุปลักษณะเศรษฐกิจของทวีปออสเตรเลียว่า กิจกรรมทางเศรษฐกิจที่สำคัญของทวีปนี้ เช่น การเลี้ยงสัตว์แบบปศุสัตว์ หนังสัตว์ ผลิตภัณฑ์นมเนย อาหารทะเล เป็นต้น ปศุสัตว์จะมีความสำคัญมาก เนื่องจากพื้นที่และอากาศเหมาะสม ส่วนประเทศที่เป็นหมู่เกาะ จะมีอาชีพการประมงเป็นอาชีพสำคัญ
4. นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างทำเลที่ตั้งกิจกรรมทางเศรษฐกิจและสังคมที่สำคัญของทวีป โดยใช้แผนที่ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย ประกอบการอธิบายและชี้ตำแหน่งเมืองสำคัญทางเศรษฐกิจ จากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันวิเคราะห์การเปลี่ยนแปลงทางเศรษฐกิจที่สำคัญ เช่น สาเหตุจากความแห้งแล้ง ทำให้ฟาร์มปศุสัตว์ได้รับผลกระทบ การเกิดไฟป่าในออสเตรเลีย ทำให้พื้นที่ทางการเกษตรลดลง
5. ครูเล่าให้นักเรียนฟังว่า ในปัจจุบันคนไทย และคนในเอเชียนิยมส่งลูกหลานไปเรียนที่ประเทศออสเตรเลีย และนิวซีแลนด์  เนื่องจากมีความเจริญก้าวหน้าทางการศึกษาที่จัดการศึกษาแบบตะวันตก แต่ด้วยทั้ง 2 ประเทศนี้ ยังเป็นสังคมที่น่าอยู่ ประชากรไม่หนาแน่น สภาพสังคมดี และค่าครองชีพไม่สูงมากนักเมื่อเทียบกับประเทศตะวันตก จึงทำให้มีคนจากทวีปต่างๆ เดินทางไปเรียนเป็นจำนวนมาก
6. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายถึงการเกิดสิ่งแวดล้อมใหม่ทางสังคม เช่น การเกิดชุมชนต่างๆ เช่น ชุมชนชาวจีน ชุมชนชาวไทย มีวัดไทย ร้านอาหารไทย เป็นต้น ส่วนประเทศที่เป็นเกาะ มีทรัพยากรอุดมสมบูรณ์ เช่น ป่าไม้ ทำให้มีนักลงทุนเข้าไปลงทุนทำกิจการต่างๆ ชุมชนเผ่าก็จะมีความเป็นเมืองเข้ามา ส่วนเกาะต่างๆ ถูกน้ำทะเลท่วมเป็นบางช่วงเวลา
7. ครูให้นักเรียนทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมาอีกครั้ง เรื่อง ลักษณะทางประชากร สังคมวัฒนธรรมและเศรษฐกิจของทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย จากหนังสือเรียน

ชั่วโมงที่ 2
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ แล้วให้แต่ละกลุ่มทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง ช่วยคิดช่วยทำ โดยปฏิบัติดังนี้
    - สมาชิกคนที่ 1 อ่านคำถามข้อที่ 1 แล้วเขียนคำตอบ แล้วส่งใบงานให้สมาชิกคนที่ 2 ตรวจสอบความถูกต้องถ้าไม่ครบถ้วนให้
      เขียนเพิ่มเติม จากนั้นสมาชิกคนที่ 2 จะตอบคำถามข้อที่ 2 
    - สมาชิกคนที่ 3 อ่านคำตอบของสมาชิกคนที่ 2  เขียนไว้แล้วตรวจสอบความถูกต้อง ถ้าไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ให้เขียนตอบเพิ่มเติม
      สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มจะได้มีโอกาสอ่านและเขียนคำตอบหมุนเวียนกันไปเรื่อยๆ จนเสร็จ และสามารถตอบปัญหาได้ชัดเจนครบ
      ถ้วนทุกคำถาม
2. เมื่อนักเรียนทำใบงานเสร็จแล้ว ให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบในใบงานแต่ละข้อ โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้องและช่วยอธิบายเพิ่มเติม
3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปสาระสำคัญของลักษณะประชากร สังคม วัฒนธรรม ประเพณี เศรษฐกิจ และปฏิสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์กับสิ่งแวดล้อมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนียให้นักเรียนฟัง
4. ครูให้นักเรียนไปสืบค้นข้อมูลความร่วมมือระหว่างประเทศในการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย

ชั่วโมงที่ 3
1. ครูนำข่าวหรือบทความเกี่ยวกับการเกิดไฟป่าในทวีปออสเตรเลียมาเล่าให้นักเรียนฟัง แล้วช่วยกันวิเคราะห์ถึงเหตุการณ์การเกิดไฟป่า และผลเสียหายจากการเกิดไฟป่า
2. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจว่า ประเทศออสเตรเลีย ต้องประสบปัญหาสิ่งแวดล้อมที่สำคัญ นั่นคือ การเกิดไฟป่า ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมในแต่ละครั้งที่เกิดไฟป่าได้ครอบคลุมพื้นที่กว้างใหญ่ ทำให้มีการใช้เทคโนโลยีต่างๆ มากมายเพื่อป้องกันและใช้ในการดับไฟ  นอกจากปัญหาไฟป่าในออสเตรเลีย แล้วครูยกตัวอย่างปัญหาการบุกรุกพื้นที่ป่าในหมู่เกาะต่างๆ ให้นักเรียนฟัง เช่น ปัญหาขาดแคลนน้ำจืด เป็นต้น
3. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างความร่วมมือระหว่างประเทศในการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย และแนวทางการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย
4. ครูให้นักเรียนกลุ่มเดิมช่วยกันเขียนบทความวิเคราะห์ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย ในประเด็นต่อไปนี้ 
      1) การวิเคราะห์ผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติ 
      2) การวิเคราะห์ผลจากความร่วมมือของประเทศต่างๆ ที่มีต่อสิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติ
      3) การวิเคราะห์ปัจจัยทางกายภาพและสังคมที่มีผลต่อการดำรงชีวิตของประชากร 
      4) การอธิบายทำเลที่ตั้งกิจกรรมทางเศรษฐกิจและสังคม
    โดยสืบค้นข้อมูลจากหนังสือต่างๆ หรือจากแหล่งข้อมูลสารสนเทศ ครูกำหนดระยะเวลาในการทำตามความเหมาะสม

นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง ภูมิศาสตร์ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย

 
การวัดผลและประเมินผล
 

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

 นักเรียนทำใบงานที่ 2.1

 ใบงานที่ 2.1

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนเขียนบทความวิเคราะห์ทวีป
 ออสเตรเลียและโอเชียเนีย

 แบบประเมินบทความวิเคราะห์ทวีปออสเตรเลีย
 และโอเชียเนีย

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

 นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยการ
 เรียนรู้ที่ 5 เรื่อง ภูมิศาสตร์ทวีปออสเตรเลีย
 และโอเชียเนีย

 แบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
 เรื่อง ภูมิศาสตร์ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย

 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์


 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน ภูมิศาสตร์   ม.1 
2. แผนที่ทวีปออสเตรเลียและโอเชียเนีย
3. ลูกโลก
4. ภาพชาวออสเตรเลีย คนเผ่าแอบอริจินีส คนในหมู่เกาะต่าง ๆ
5. ข่าวหรือบทความไฟป่าในประเทศออสเตรเลีย
6. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ช่วยคิดช่วยทำ

แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด
2. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
    - http://www.bbc07geo.ob.tc/20.htm
    - th.wikipedia.org/wiki/ทวีปออสเตรเลีย
    - http://reocities.com/Athens/crete/4710/australia.htm

 
เอกสารแนบ

ไฟล์ใบงาน:

ไฟล์แบบทดสอบ:

 
 
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต :
ชื่นชอบเนื้อหานี้
 
 
   
 ระดับปฐมวัย
 ระดับประถมและมัธยมศึกษา