|
การฟัง การดู และการพูดในชีวิตประจำวัน
วิชา : ภาษาไทย ระดับชั้น : ม.1
โพส : วันที่ 24 พ.ค. 2554
โหวต :  | เข้าชม : 7,874 ครั้ง
| |
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 |
 |
|
|
| หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 การฟัง การดู และการพูดในชีวิตประจำวัน |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 |
| เรื่อง การพูดเชิงสร้างสรรค์ และการพูดเชิงวิชาการ |
เวลา 2 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
การพูดแสดงความคิดเห็น ติชม และวิจารณ์ จำเป็นจะต้องรู้หลักในการพูดและคำนึงถึงมารยาทที่ดีในการพูดด้วย จึงจะถือได้ว่าเป็นการพูดที่สร้างสรรค์ |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ท 3.1 ม.1/3 พูดแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรรค์เกี่ยวกับเรื่องที่ฟังและดู ม.1/5 พูดรายงานเรื่องหรือประเด็นที่ศึกษาค้นคว้าจากการฟัง การดู และการสนทนา ม.1/6 มีมารยาทในการฟัง การดู และการพูด
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกหลักการในการพูดแสดงความคิดเห็น ติชม และวิจารณ์ได้ 2. พูดแสดงความคิดเห็น ติชม และวิจารณ์ได้อย่างสร้างสรรค์ 3. มีมารยาทที่ดีในการฟังและการดู |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 1. การพูดสรุปความ การพูดแสดงความรู้ ความคิดอย่างสร้างสรรค์จากเรื่องที่ฟังและดู 2. การพูดประเมินความน่าเชื่อถือของสื่อ 3. มารยาทในการฟัง การดู และการพูด |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดสร้างสรรค์ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการทำงานกลุ่ม - กระบวนการปฏิบัติ |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. ใฝ่เรียนรู้ 2. มุ่งมั่นในการทำงาน |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนแบบระดมพลังสมอง และวิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ: กระบวนการปฏิบัติ)
ชั่วโมงที่ 1-2 1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 2. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับการพูดเชิงสร้างสรรค์ จากหนังสือเรียน 3. ให้นักเรียนเปรียบเทียบการพูดเชิงสร้างสรรค์ประเภทต่างๆ ว่ามีความแตกต่างและมีหลักในการพูดอย่างไร เช่น - การพูดแสดงความคิดเห็น - การพูดให้กำลังใจ - การพูดติชม 4. ครูสรุปประเด็นความรู้ให้นักเรียนเข้าใจมากยิ่งขึ้นและสามารถนำไปฝึกการพูดสร้างสรรค์ได้อย่างถูกต้อง 5. ให้นักเรียนร่วมกันศึกษาความรู้จากแหล่งการเรียนรู้อื่นๆ เกี่ยวกับการพูดเชิงวิชาการในแต่ละประเภท แล้วให้นักเรียนนำความรู้ที่ได้จากการสืบค้นมาสนทนาและแลกเปลี่ยนความรู้ 6. ครูมอบหมายให้นักเรียนร่วมกันจัดกิจกรรมนักเล่านิทาน โดยให้จัดรายการเล่านิทานในโรงเรียนในช่วงเช้า ในรายการเสียงตามสายของโรงเรียน แล้วร่วมกันประเมินผลที่ได้รับจากกิจกรรมการเล่านิทาน โดยนักเรียนร่วมกันกำหนดระยะเวลาที่จัดกิจกรรมตามความเหมาะสม
นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
|
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
|
นักเรียนร่วมกิจกรรมนักเล่านิทาน |
แบบประเมินกิจกรรมนักเล่านิทาน |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
นักเรียนนำเสนอผลงาน |
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน |
แบบทดสอบหลังเรียน |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน ภาษาไทย : หลักภาษาและการใช้ภาษา ม.1
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|