|
สุภาษิตพระร่วง
วิชา : ภาษาไทย ระดับชั้น : ม.1
โพส : วันที่ 26 เม.ย. 2554
โหวต :  | เข้าชม : 8,466 ครั้ง
| |
 |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 |
 |
|
|
| หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 สุภาษิตพระร่วง |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 |
| เรื่อง สุภาษิตพระร่วง (1) |
เวลา 3 ชั่วโมง |
 |
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด |
 |
สุภาษิตพระร่วงเป็นคำสอนที่มีมาตั้งแต่อดีตและยึดถือเป็นคติเตือนใจมาจนถึงปัจจุบัน ด้วยเป็นสุภาษิตที่มีคุณค่า ให้ข้อคิด คติธรรมในการดำเนินชีวิต นับว่าเป็นวรรณคดีที่มีคุณค่าต่อบุคคลและสังคม ซึ่งควรคู่แก่การศึกษาและปฏิบัติตามคำสอนเพื่อความเจริญรุ่งเรืองและเป็นสิริมงคล |
 |
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้ |
 |
ตัวชี้วัด ท 5.1 ม.1/1 สรุปเนื้อหาวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่าน ม.1/2 วิเคราะห์วรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่าน พร้อมยกเหตุผลประกอบ ม.1/3 อธิบายคุณค่าของวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่าน ม.1/4 สรุปความรู้และข้อคิดจากการอ่านเพื่อประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายความเป็นมา ประวัติผู้แต่ง ลักษณะคำประพันธ์ของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง ได้ 2. สรุปเนื้อหาสำคัญของสุภาษิตพระร่วงได้ 3. วิเคราะห์วรรณกรรมเรื่อง สุภาษิตพระร่วงได้ |
 |
สาระการเรียนรู้ |
 |
สาระการเรียนรู้แกนกลาง 1. วรรณคดีและวรรณกรรมเกี่ยวกับสุภาษิตคำสอน 2. การวิเคราะห์คุณค่าและข้อคิดจากวรรณคดีและวรรณกรรม เรื่อง สุภาษิตพระร่วง |
 |
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน |
 |
ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด - ทักษะการคิดวิเคราะห์ - ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการทำงานกลุ่ม |
 |
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
 |
1. ใฝ่เรียนรู้ 2. มุ่งมั่นในการทำงาน 3. รักความเป็นไทย |
 |
กิจกรรมการเรียนรู้ |
 |
(วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคคู่คิด) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
ชั่วโมงที่ 1 1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ 2. ให้นักเรียนบอกข้อคิดหรือคติประจำใจนักเรียนทีละคน โดยครูเขียนรวบรวมไว้บนกระดานหน้าชั้นเรียน แล้วสุ่มถามนักเรียน 2 - 3 คน บอกถึงความประทับใจข้อคิดหรือคติประจำใจ 3. นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อคิดและคติประจำใจว่า น่าจะมีที่มาจากอะไรบ้างเช่น - ที่มาจากหลักคำสอน เช่น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว - ที่มาจากสุภาษิต เช่น เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายาก 4. ครูชมเชยนักเรียนทุกคนที่สามารถยกตัวอย่างและแสดงความคิดเห็นได้อย่างถูกต้อง 5. ครูมอบหมายให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง สุภาษิตพระร่วง จากหนังสือเรียนตามหัวข้อที่กำหนด ดังนี้ - ความเป็นมา - ผู้แต่ง - ลักษณะคำประพันธ์ 6. ครูช่วยสรุปความรู้ และให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับประวัติวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์) ว่าเป็นวัดประจำรัชกาลที่ 1 และเป็นพระอารามหลวงชั้นเอกระดับ “ราชวรมหาวิหาร”
ชั่วโมงที่ 2-3 1. นักเรียนจับคู่กับเพื่อนเพื่อร่วมกันศึกษาเกี่ยวกับเนื้อเรื่องของสุภาษิตพระร่วง จากหนังสือเรียน 2. ครูเสนอแนะให้นักเรียนศึกษาคำศัพท์ให้เข้าใจก่อนเพราะเป็นคำศัพท์เก่า ซึ่งบางคำไม่มีใช้ในปัจจุบัน เช่น - คนขำ หมายถึง คนเจ้าเล่ห์ - อย่าเบา หมายถึง อย่าหูเบา อย่าเชื่อคนง่าย 3. ให้นักเรียนแต่ละคู่ร่วมกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ศัพท์หรรษา เมื่อทำเสร็จแล้วให้ร่วมกันตรวจสอบก่อนนำส่งครู 4. นักเรียนและครูร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องของคำศัพท์จากเนื้อเรื่อง ทั้งนี้ครูอธิบายเพิ่มเติมในส่วนของคำศัพท์เก่าและให้นักเรียนค้นหาความหมายของคำศัพท์อื่นๆ จากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542 5. ครูตั้งคำถามเพื่อเป็นการทบทวนความรู้ โดยให้ตอบเป็นรายบุคคลหรือให้เพื่อนคู่คิดช่วยกันตอบ เช่น - สุภาษิตพระร่วงมีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่าอะไร - สุภาษิตพระร่วงได้รับการชำระโดยใคร - โคลงประดิษฐ์พระร่วงเป็นผลงานของบุคคลใด - คำประพันธ์ของสุภาษิตพระร่วงมีลักษณะเด่นอย่างไร 6. ครูชมเชยนักเรียนที่ให้ความร่วมมือในการตอบคำถามเป็นอย่างดีและย้ำเตือนให้นักเรียนทบทวนความรู้ที่ได้ศึกษาเพื่อนำไปปฏิบัติกิจกรรมในโอกาสต่อไป |
 |
การวัดผลและประเมินผล |
 |
|
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
|
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน |
แบบทดสอบก่อนเรียน |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 |
ใบงานที่ 1.1 |
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
|
นักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมในชั้นเรียน |
แบบประเมินตามสภาพจริง |
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
|
 |
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ |
 |
สื่อการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน ภาษาไทย : วรรณคดีและวรรณกรรม ม.1 2. พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542 3. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ศัพท์หรรษา
แหล่งการเรียนรู้ 1. ห้องสมุด 2. ห้องเทคโนโลยีสารสนเทศ |
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด
คะแนนโหวต : 
|